รีเซต

"Nomadland" ควง "Rocks" นำเข้าชิงรางวัลบาฟต้า BAFTA 2021 ออสการ์แห่งเกาะอังกฤษ

"Nomadland" ควง "Rocks" นำเข้าชิงรางวัลบาฟต้า BAFTA 2021 ออสการ์แห่งเกาะอังกฤษ
Jeaneration
10 มีนาคม 2564 ( 07:58 )
219

ข่าวสารวงการหนัง BAFTA บาฟต้า 2021 ออสการ์อังกฤษ

ถึงคราวของรางวัลออสการ์แห่งเกาะอังกฤษ หรือ รางวัลบาฟต้า 2021 (BAFTA) ที่จัดขึ้นโดยสถาบันศิลปะภาพยนตร์และโทรทัศน์บริติช ที่เป็นการแจกรางวัลประจำปีให้กับผู้ที่อยู่เบื้องหน้าและเบื้องหลังในวงการภาพยนตร์, โทรทัศน์, รายการสำหรับเด็ก และสื่อเชิงโต้ตอบ เทียบชั้นเท่ากับรางวัลออสการ์ของทางฝั่งอเมริกา

โดยภาพรวมของผู้เข้าชิงรางวัลในปีนี้นั้น "Nomadland" ตัวเต็งจากฝั่งอเมริกา มาประชันหน้า "Rocks" ตัวเต็งจากฝั่งเมืองผู้ดี เข้าชิงเท่าๆ กัน 7 สาขารางวัล ในขณะที่ "Minari", "The Father", "Mank", Promising Young Woman" ได้เข้าชิงไปทั้งสิ้น 6 สาขารางวัล ตามมาด้วย หนังอังกฤษ "The Dig" ของเน็ตฟลิกซ์ กับ "The Mauritanian" ต่างก็เข้าชิง 5 รางวัลเท่ากัน ซึ่งในปีนี้มีการปรับกฎเกณฑ์เล็กน้อยที่ทำให้แต่ละสาขาจะมีหนังเข้าชิง 4-6 เรื่องได้ในแต่ละสาขารางวัล

สำหรับ รางวัลบาฟต้า 2021 จะขึ้นพิธีมอบรางวัลในคืนวันที่ 10 และ 11 เมษายน 2021 ตามเวลาในท้องถิ่น โดยรางวัลสำคัญๆ จะประกาศในคืนวันอาทิตย์ (11 เม.ย.) เป็นหลัก หรือช่วงเช้ามืดของวันที่ 12 เมษายน 2021 ตามเวลาในประเทศไทย ณ รอยัล โรเบิร์ต ฮอลล์ กรุงลอนดอน ประเทศอังกฤษ แน่นอนว่า Movie.TrueID จะเกาะติดนำมารายงานในทราบอีกเช่นเคย

รางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
• "The Father" (โซนี่ พิคเจอร์ส คลาสสิก)
• "Nomadland" (เสิร์ชไลท์ พิคเจอร์ส)
• "The Mauritinian" (เอสทีเอ็กซ์ ฟิล์มส์)
• "Promising Young Woman" (โฟกัส ฟีเจอร์ส)
• "The Trial of the Chicago 7" (เน็ตฟลิกซ์)

รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม
• ธอมัส วินเธอร์เบิร์ก จาก Another Round
• แชนนอน เมอร์ฟีย์ จาก Babyteeth
• ซาราห์ กาฟรอน จาก Rocks
• ลี ไอแซ็ค ชุง จาก Minari
• ยาสมิลา ฟานิก จาก Quo Vadis, Aida?
• โคลอี้ เจา จาก Nomadland

รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
• ริซ อาเหม็ด จาก Sound of Metal
• แชดวิก โบสแมน จาก Ma Rainey's Black Bottom
• แอนโทนี ฮอพกิ้นส์ จาก The Father
• แมดส์ มิคเคลเซน จาก Another Round
• แอดราส กัวราฟ จาก The White Tiger
• ทาฮาร์ ราฮิม จาก The Mauritanian

รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
• เบอร์กี้ บาร์กเรย์ จาก Rocks
• วาเนสซา เคอร์บี้ จาก Pieces of a Woman
• ราด้า แบลงค์ จาก The Forty-Year-Old Version
• ฟรานซิส แมคดอร์มานด์ จาก Nomadland
• วุนมี โมซากุ จาก His House
• แอลฟรี วูดาร์ด จาก Clemency

รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
• แบร์รี่ โคแกน จาก The Trial of the Chicago 7
• แดเนียล คาลูยา จาก Calm with Horses
• เลสลีย์ โอดอม จูเนียร์ จาก One Night in Miami
• คลาร์ก ปีเตอร์ส จาก Da 5 Bloods
• อลัน คิม จาก Minari
• พอล ราซี จาก Sound of Metal

รางวัลนักสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
• มาเรีย บาคาโลวา จาก Borat Subsequent Moviefilm
• โคซา อาลี จาก Rocks
• เนียฟ แอลการ์ จาก Calm with Horses
• แอชลีย์ มาเด็คเว่ จาก County Lines
• โดมินีค ฟิชแบก จาก Judas and the Black Messiah
• ยุนยูจอง จาก Minari

รางวัลบทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม
• Mank โดย แจ็ค ฟินเชอร์
• Another Round โดย อี ไอแซก โทบิอัส ลินด์ฮอห์ม, ธอมัส วินเธอร์เบิร์ก
• Promising Young Woman โดย เอ็มเมอรัล เฟนเนลล์
• Rocks โดย เทเรสซา ไอโกโกะ, แคลร์ วิลสัน
• The Trail of the Chicago 7 โดย แอรอน ซอร์กิน

รางวัลบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม
• The Father โดย คริสโตเฟอร์ แฮมป์ตัน, ฟลอเรียน เซลเลอร์
• The Dig โดย โมอิระ บัฟฟินี 
• Nomadland โดย โคลอี้ เจา
• The Mauritanian โดย รอรี่ ไฮน์ส, ซอห์ราบ โนเชียร์วานิ, เอ็ม.บี. ทราเว่น
• The White Tiger โดย รามิน บาห์รานิ

รางวัลภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม
• Soul (พิกซาร์)
• Onward (พิกซาร์)
• Wolfwalkers (แอปเปิ้ล ทีว พลัส)

รางวัลออกแบบโปรดักชั่นยอดเยี่ยม
• Emma
• The Dig
• Mank
• Ammonite
• Ma Rainey's Black Bottom

รางวัลการถ่ายภาพยอดเยี่ยม
• Judas and the Black Messiah
• Mank
• News of the World
• Nomadland
• The Mauritanian

รางวัลการตัดต่อภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
• The Father
• Nomadland
• Promising Young Woman
• Sound of Metal
• The Trial of the Chicago 7

รางวัลตัดต่อเสียงยอดเยี่ยม
• Greyhound
• Soul
• News of the World
• Sound of Metal
• Nomadland

รางวัลออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม
• Ammonite
• Emma
• Ma Rainey's Black Bottom
• Mank
• The Dig

รางวัลออกแบบแต่งหน้า-ทรงผมยอดเยี่ยม
• The Dig
• Hillbilly Elegy
• Mank
• Pinocchio
• Ma Rainey's Black Bottom

รางวัลเทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม
• Greyhound
• The Midnight Sky
• Mulan
• The One and Only Ivan
• Tenet

รางวัลเพลงบรรเลงภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
• Mank โดย เทรนต์ เรซเนอร์, อาติคัส รอส
• Promising Young Woman โดย แอนโทนี วิลลิส
• Soul โดย จอน เบสท์ตี้, เทรนต์ เรซเนอร์, อาติคัส รอส
• Minari โดย เอมิลี มอสเซรี
• News of the World โดย เจมส์ นิวตัน ฮาเวิร์ด

รางวัลภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม
• "Collective"
• "David Attenborough: A Life on Our Planet"
• "The Dissident" 
• "My Octopus Teacher"
• "The Social Dilemma"

รางวัลภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม
• "Another Round" (เดนมาร์ก)
• "Bacurau" (บราซิล)
• "Quo Vadis, Aida?" (บอสเนีย)
• "Les Misérables" (ฝรั่งเศส)
• "Minari" (สหรัฐอเมริกา)

รางวัลภาพยนตร์สหราชอาณาจักรยอดเยี่ยม
• "The Dig" 
• "Calm with Horses"
• "Rocks"
• "Limbo"
• "The Mauritanian"
• "The Father"
• "His House"
• "Mogul Mowgil"
• "Promising Young Woman"
• "Saint Maud"

รางวัลผลงานใหม่จากนักสร้างหนังสหราชอาณาจักรยอดเยี่ยม
• "His House"
• "Limbo"
• "Rocks"
• "Moffie"
• "Saint Maud"

รางวัลแคสติ้งนักแสดงยอดเยี่ยม
• Calm with Horses
• Minari
• Rocks
• Promising Young Woman
• Judas and the Black Messiah

รางวัลภาพยนตร์แอนิเมชั่นขนาดสั้นยอดเยี่ยมของสหราชอาณาจักร
• "The Fire Next Time"
• "The Owl and the Pussycat"
• "The Song of A Lost Boy"

เกาะติด...ไม่ตกเทรนด์! ทุกงานประกาศรางวัลประจำปี 2021
>> Golden Globes 2021 สรุปผลรางวัลลูกโลกทองคำ ครั้งที่ 78 ครบทุกสาขาหนัง-ซีรีส์ <<
>> ผลรางวัล Critics Choice 2021 โดดเด่นขวัญใจนักวิจารณ์ ทั้งสาขาหนัง-ซีรีส์ <<
>> สรุปผลรางวัล สุพรรณหงส์ ครั้งที่ 29 "Where We Belong" ควง "แสงกระสือ" เฉิดฉาย! <<

-------------------------------------

>> ดูหนังออนไลน์ได้ที่ Movie.TrueID <<

หากมีข้อสงสัยเกี่ยวกับทรูไอดีสามารถเข้าไปได้ที่ TrueID Help Center เป็นช่องทางใหม่ที่ให้ข้อมูลและการแก้ไขปัญหาเบื้องต้นเกี่ยวกับทรูไอดี คลิกเลย >> https://bit.ly/34057In