รีเซต

Golden Globes 2021 สรุปผลรางวัลลูกโลกทองคำ ครั้งที่ 78 ครบทุกสาขาหนัง-ซีรีส์

Golden Globes 2021 สรุปผลรางวัลลูกโลกทองคำ ครั้งที่ 78 ครบทุกสาขาหนัง-ซีรีส์
Jeaneration
1 มีนาคม 2564 ( 11:05 )
689

ข่าวสารวงการหนัง Golden Globe ลูกโลกทองคำ 2021

และแล้วเราก็เดินทางมาถึงจุดเริ่มต้นของเทศกาลหนังรางวัลประจำ กับเวทีประกาศรางวัลยิ่งใหญ่เวทีแรกของปีอย่าง Golden Globes 2021 หรือ รางวัลลูกโลกทองคำ ครั้งที่ 78 ที่จัดขึ้นโดย Hollywood Foreign Press Association ซึ่งงานในปีนี้อาจจะจัดล่าช้ากว่าทุกๆ ปี เนื่องจากสถานการณ์โควิด-19 แต่ก็เตรียมมอบรางวัลเพื่อสร้างขวัญและกำลังใจให้กับคนทำงานเบื้องหน้าและเบื้องหลังในแวดวงภาพยนตร์และทีวีซีรีส์ในรอบปีที่ผ่านมา

รางวัลลูกโลกทองคำ 2021 ในครั้งนี้ได้คู่หูพิธีกรในตำนาน "ทีนา เฟย์" กับ "เอมี่ พูห์เลอร์" กลับมาดำเนินรายการอีกครั้ง ในรูปแบบที่แปลกแตกต่างไปจากเดิมสักหน่อย เพื่อให้เข้ากับการจัดงานสไตล์ New Normal โดยพิธีกรจะสแตนบายอยู่คนละฝั่งประเทศ ณ โรงแรม เบเวอร์ลี่ ฮิลตัน นครลอสแองเจลิส และ เรนโบว์ รูม ใจกลางกรุงนิวยอร์กซิตี้

สำหรับ รางวัลลูกโลกทองคำ จะแบ่งสาขารางวัลออกเป็น 2 ประเภท ได้แก่ รางวัลสาขาภาพยนตร์ 14 รางวัล และ รางวัลสาขาทีวีซีรีส์ 11 รางวัล โดยจะไม่เรียงลำดับในการประกาศผลรางวัลแต่อย่างใด และนี่คือรายชื่อหนังและซีรีส์ รวมทั้งนักแสดงที่ได้รับรางวัลจากเวทีอันทรงเกียรติแห่งนี้ (ผู้ชนะจะไฮไลท์เป็นตัวหนา สีแดง 🏆)

สาขาภาพยนตร์

รางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ประเภทดราม่า
Nomadland (เสิร์ชไลท์ พิคเจอร์ส) 🏆
• Promising Young Woman (โฟกัส ฟีเจอร์ส)
• The Trial of the Chicago 7 (เน็ตฟลิกซ์)
• Mank (เน็ตฟลิกซ์)
• The Father (โซนี่ พิคเจอร์ส คลาสสิก)

รางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ประเภทมิวสิคัล-ตลก
• Palm Springs (นีออน / ฮูลู)
• Music (เวอร์ติโก เอ็นเตอรเทนเมนท์)
• The Prom (เน็ตฟลิกซ์)
• Hamilton (ดิสนีย์ พลัส)
Borat Subsequent Moviefilm (อะเมซอน สตูดิโอส์) 🏆

รางวัลผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
• เรจินา คิง จาก One Night in Miami
• เดวิด ฟินเชอร์ จาก Mank
• เอเมอรัล เฟนเนล จาก Promising Young Woman
• แอรอน ซอร์กิน จาก The Trial of the Chicago 7
โคลอี้ เชา จาก Nomadland 🏆

รางวัลนักแสดงหญิงยอดเยี่ยม ประเภทดราม่า
• ไวโอลา เดวิส จาก Ma Rainey’s Black Bottom
อันดรา เดย์ จาก The United States vs. Billie Holiday 🏆
• วาเนสซา เคอร์บีย์ จาก Pieces of a Woman
• ฟรานเซส แม็กดอร์มานด์ จาก Nomadland
• แครี่ มัลลิแกน จาก Promising Young Woman

รางวัลนักแสดงชายยอดเยี่ยม ประเภทดราม่า
• ริซ อาเหม็ด จาก Sound of Metal
แชดวิก โบสแมน จาก Ma Rainey’s Black Bottom 🏆
• แอนโทนี ฮ๊อบกินส์ จาก The Father
• ทาฮาร์ ราฮิม จาก The Mauritanian
• แกรี่ โอลด์แมน จาก Mank

รางวัลนักแสดงหญิงยอดเยี่ยม ประเภทมิวสิคัล-ตลก
• มาเรีย บาคาโลวา จาก Borat Subsequent Moviefilm
โรซามันด์ ไพก์ จาก I Care a Lot 🏆
• เคท ฮัดสัน จาก Music
• มิเชลล์ ไฟฟ์เฟอร์ จาก French Exit
• อันยา เทเลอร์-จอย จาก Emma

รางวัลนักแสดงชายยอดเยี่ยม ประเภทมิวสิคัล-ตลก
ซาชา บารอน โคเฮน จาก Borat Subsequent Moviefilm 🏆
• เจมส์ คอร์เดน จาก The Prom
• หลิน-มานูเอล มิแรนดา จาก Hamilton
• เดฟ พาเทล จาก The Personal History of David Copperfield
• แอนดี้ แซมเบิร์ก จาก Palm Springs

รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
• เกลนน์ โคลส์ จาก Hillbilly Elegy
• โอลิเวีย โคลแมน จาก The Father
โจดี้ ฟอสเตอร์ จาก The Mauritanian 🏆
• อแมนด้า ไซเฟรด จาก Mank
• เฮเลนา เซนเกิล จาก News of the World

รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
• ซาชา บารอน โคเฮน จาก The Trial of the Chicago 7
• จาเรด เลโต จาก The Little Things
แดเนียล คาลูยา จาก Judas and the Black Messiah 🏆
• บิล เมอร์เรย์ จาก On the Rocks
• เลสลีย์ โอดอม จูเนียร์ จาก One Night im Miami

รางวัลบทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
• Mank (โดย แจ็ค ฟินเชอร์)
• Promising Young Woman (โดย เอเมอรัล เฟนเนล)
• Nomadland (โดย โคลอี้ เชา)
The Trial of the Chicago 7 (โดย แอรอน ซอร์กิน) 🏆
• The Father (โดย คริสโตเฟอร์ แฮมป์ตัน และ ฟลอเรียน เซลเลอร์)

รางวัลเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
• เพลง Fight for You (จาก Judas and the Black Messiah)
เพลง Io Si (Seen) (จาก The Life Ahead) 🏆
• Speak Now (จาก One Night in Miami)
• Tigress & Tweed (จาก The Outpost)
• Hear My Voice (จาก The United States vs. Billie Holiday)

รางวัลเพลงบรรเลงภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
• News of the World (ประพันธ์โดย เจมส์ นิวตัน โฮเวิร์ด)
• Mank (ประพันธ์โดย เทรนท์ เรซนอร์ และ แอตติคัส รอส)
Soul (ประพันธ์โดย เทรนท์ เรซนอร์, แอตติคัส รอส และ จอน บาติส) 🏆
• Tenet (ประพันธ์โดย ลุดวิก เยอรันส์ซอน)
• The Midnight Sky (ประพันธ์โดย อเล็กซองดร์ เดส์ปลาต์)

รางวัลภาพยนตร์แอนิเมชันยอดเยี่ยม
• Onward (พิกซาร์)
• Over the Moon (เน็ตฟลิกซ์)
Soul (พิกซาร์) 🏆
• Wolfwalkers (แอปเปิ้ล ทีวี พลัส / จีคิดส์)
• The Croods: A New Age (ดรีมเวิร์ค แอนิเมชั่น)

รางวัลภาพยนตร์ต่างประเทศยอดเยี่ยม
• Another Round (จาก เดนมาร์ก)
• La Llorona (จาก อาร์เจนตินา)
Minari (จาก สหรัฐอเมริกา) 🏆
• Two Of Us (จาก ฝรั่งเศส)
• The Life Ahead (จาก อิตาลี)


สาขาทีวีซีรีส์

รางวัลทีวีซีรีส์ยอดเยี่ยม ประเภทดราม่า
The Crown (เน็ตฟลิกซ์) 🏆
• Lovecraft Country (เอชบีโอแม็กซ์)
• The Mandalorian (ดิสนีย์พลัส)
• Ozark (เน็ตฟลิกซ์)
• Ratched (เน็ตฟลิกซ์)

รางวัลทีวีซีรีส์ยอดเยี่ยม ประเภทมิวสิคัล-ตลก
• Emily in Paris (เน็ตฟลิกซ์)
• The Flight Attendant (เอชบีโอแม็กซ์)
• The Great (ฮูลู)
Schitt’s Creek (ซีบีซี) 🏆
• Ted Lasso (แอปเปิ้ล ทีวี พลัส)

รางวัลมินิซีรีส์หรือภาพยนตร์ทางโทรทัศน์ยอดเยี่ยม
• Normal People (ฮูลู / ซีบีซี)
The Queen's Gambit (เน็ตฟลิกซ์) 🏆
• Small Axe (อะแมซอน สตูดิโอส์)
• The Undoing (เอชบีโอ)
• Unorthodox (เน็ตฟลิกซ์)

รางวัลนักแสดงนำหญิงทีวีซีรีส์ยอดเยี่ยม ประเภทดราม่า
• โอลิเวีย โคลแมน จาก The Crown
• โจดี้ ฟอสเตอร์ จาก Killing Eve
เอ็มมา คอร์ริน จาก The Crown 🏆
• ลอรา ลินนีย์ จาก Ozark
• ซาราห์ พอลสัน จาก Ratched

รางวัลนักแสดงนำชายทีวีซีรีส์ยอดเยี่ยม ประเภทดราม่า
• เจสัน เบตแมน จาก Ozark
จอช โอ'คอนเนอร์ จาก The Crown 🏆
• บ็อบ โอเดนเคิร์ก จาก Better Call Saul
• อัล ปาชิโน จาก Hunters
• แมทธิว รายส์ จาก Perry Mason

รางวัลนักแสดงหญิงทีวีซีรีส์ยอดเยี่ยม ประเภทมิวสิคัล-ตลก
• ลิลลี่ คอลินส์ จาก Emily in Paris
• เคลีย์ คูโอโค จาก The Flight Attendant
• เอลลี่ แฟนนิ่ง จาก The Great
• เจน เลวี่ จาก Zoey’s Extraordinary Playlist
แคทเธอรีน โอ'ฮารา จาก Schitt’s Creek 🏆

รางวัลนักแสดงชายทีวีซีรีส์ยอดเยี่ยม ประเภทมิวสิคัล-ตลก
• ดอน ชีเดิล จาก Black Monday
• นิโคลาส โฮลต์ จาก The Great
• ยูจีน เลวี่ จาก Schitt’s Creek
เจสัน ซูเดคิส จาก Ted Lasso 🏆
• รามี่ ยุสเซฟ จาก Ramy

รางวัลนักแสดงหญิงยอดเยี่ยม ประเภทมินิซีรีส์หรือภาพยนตร์ทางโทรทัศน์
• เคต แบลนเชตต์ จาก Mrs. America
• เดซีย์ เอ็ดการ์-โจนส์ จาก Normal People
• ชิรา แฮส จาก Unorthodox
• นิโคล คิดแมน จาก The Undoing
อันยา เทเลอร์-จอย จาก The Queen's Gambit 🏆

รางวัลนักแสดงชายยอดเยี่ยม ประเภทมินิซีรีส์หรือภาพยนตร์ทางโทรทัศน์
• ไบรอัน คราสตัน จาก Your Honor
• เจฟฟ์ แดเนียลส์ จาก The Comey Rule
• ฮิวจ์ แกรนต์ จาก The Undoing
• อีธาน ฮอว์ก จาก The Good Lord Bird
มาร์ค รัฟฟาโล จาก I Know This Much is True 🏆

รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ประเภททีวีซีรีส์, มินิซีรีส์ หรือภาพยนตร์ทางโทรทัศน์
จิลเลียน อันเดอร์สัน จาก The Crown 🏆
• เฮเลนา บอนแฮม คาร์เตอร์ จาก The Crown
• จูเลีย การ์เนอร์ จาก Ozark
• แอนนี่ เมอร์ฟีย์ จาก Schitt’s Creek
• ซินเธีย นิกสัน จาก Ratched

รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ประเภททีวีซีรีส์, มินิซีรีส์ หรือภาพยนตร์ทางโทรทัศน์
จอห์น โบเยกา จาก Small Axe 🏆
• เบรนดอน กลีสัน จาก The Comey Rule
• แดน เลวี่ จาก Schitt’s Creek
• จิม พาร์สันส์ จาก Hollywood
• โดนัลด์ ซัทเธอร์แลนด์ จาก The Undoing

-------------------------------------

>> ดูหนังออนไลน์ได้ที่ Movie.TrueID <<

หากมีข้อสงสัยเกี่ยวกับทรูไอดีสามารถเข้าไปได้ที่ TrueID Help Center เป็นช่องทางใหม่ที่ให้ข้อมูลและการแก้ไขปัญหาเบื้องต้นเกี่ยวกับทรูไอดี คลิกเลย >> https://bit.ly/34057In