รีเซต

ผลรางวัล Critics Choice 2021 โดดเด่นขวัญใจนักวิจารณ์ ทั้งสาขาหนัง-ซีรีส์

ผลรางวัล Critics Choice 2021 โดดเด่นขวัญใจนักวิจารณ์ ทั้งสาขาหนัง-ซีรีส์
Jeaneration
8 มีนาคม 2564 ( 12:05 )
158

ข่าวสารวงการหนัง Critics Choice Awards 2021

เมื่อช่วงเช้าที่ผ่านมา (8 มี.ค.) ได้มีการจัดงานประกาศผลรางวัล Critics Choice Awards ครั้งที่ 26 ประจำปี 2021 เป็นหนึ่งเวทีรางวัลที่ช่วยชี้ชะตาของหนังเรื่องที่จะมีแววโดดเด่นบนเวทีออสการ์ในลำดับต่อไป โดยรางวัลดังกล่าวเป็นการรวบรวมผลคะแนนความนิยมจากกลุ่มนักวิจารณ์ชั้นนำทั่วโลก ซึ่งมอบรางวัลให้กับผลงานภาพยนตร์และทีวีซีรีส์ที่เฉิดฉายในแต่ละปี

สำหรับในปีนี้ได้พิธีกรหนุ่ม "เทย์ ดิกส์" เป็นดำเนินรายงานในรูปแบบ New Normal โดยมีการถ่ายทอดสด ณ นครลอสแองเจลิส แต่ไม่มีการจัดงานพรมแดงหรือรวมตัวกันของเหล่าศิลปินดารา เป็นการจัดงานประกาศรางวัลผ่านระบบวิดีโอคอล คล้ายกับที่เห็นในงานลูกโลกทองคำที่ผ่านมา แน่นอนว่าในปีนี้ผลงานต่างๆ จากบริการสตรีมมิ่งได้เข้าชิงอย่างโดดเด่น เน็ตฟลิกซ์มีผลงานติดชื่อเข้าชิงมากถึง 72 รางวัล แต่จะได้กลับบ้านไปเท่าไหร่ และนี่คือสรุปผลงานรางวัล Critics Choice 2021 ในครั้งนี้ (ผู้ชนะจะไฮไลท์เป็นตัวหนา สีแดง 🏆)

สาขาภาพยนตร์

รางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
“Da 5 Bloods” (Netflix)
“Ma Rainey’s Black Bottom” (Netflix)
“Mank” (Netflix)
“Minari” (A24)
“News of the World” (Universal Pictures)
“Nomadland” (Searchlight Pictures) 🏆
“One Night in Miami” (Amazon Studios)
“Promising Young Woman” (Focus Features)
“Sound of Metal” (Amazon Studios)
“The Trial of the Chicago 7” (Netflix)

รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม
Lee Isaac Chung จาก “Minari”
Emerald Fennell จาก “Promising Young Woman”
David Fincher จาก “Mank”
Spike Lee จาก “Da 5 Bloods”
Regina King จาก “One Night in Miami”
Aaron Sorkin จาก “The Trial of the Chicago 7”
Chloé Zhao จาก “Nomadland” 🏆

รางวัลนักแสดงชายยอดเยี่ยม
Ben Affleck จาก “The Way Back”
Riz Ahmed จาก “Sound of Metal”
Chadwick Boseman จาก “Ma Rainey’s Black Bottom” 🏆
Tom Hanks จาก “News of the World”
Anthony Hopkins จาก “The Father”
Delroy Lindo จาก “Da 5 Bloods”
Gary Oldman จาก “Mank”
Steven Yeun จาก “Minari”

รางวัลนักแสดงหญิงยอดเยี่ยม
Viola Davis จาก “Ma Rainey’s Black Bottom”
Andra Day จาก “The United States vs. Billie Holiday”
Sidney Flanigan จาก “Never Rarely Sometimes Always”
Vanessa Kirby จาก “Pieces of a Woman”
Frances McDormand จาก “Nomadland”
Carey Mulligan จาก “Promising Young Woman” 🏆
Zendaya จาก “Malcolm & Marie”

รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
Chadwick Boseman จาก “Da 5 Bloods”
Sacha Baron Cohen จาก “The Trial of the Chicago 7”
Daniel Kaluuya จาก “Judas and the Black Messiah” 🏆
Bill Murray จาก “On the Rocks”
Leslie Odom Jr. จาก “One Night in Miami”
Paul Raci จาก “Sound of Metal”

รางวัลนักแสดงสมหญิงยอดเยี่ยม
Maria Bakalova จาก “Borat Subsequent Moviefilm” 🏆
Ellen Burstyn จาก “Pieces of a Woman”
Glenn Close จาก “Hillbilly Elegy”
Olivia Colman จาก “The Father”
Amanda Seyfried จาก “Mank”
Yuh-Jung Youn จาก “Minari”

รางวัลนักแสดงเยาวชนยอดเยี่ยม
Ryder Allen จาก “Palmer”
Ibrahima Gueye จาก “The Life Ahead”
Alan Kim จาก “Minari” 🏆
Talia Ryder จาก “Never Rarely Sometimes Always”
Caoilinn Springall จาก “The Midnight Sky”
Helena Zengel จาก “News of the World”

รางวัลทีมนักแสดงภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
“Da 5 Bloods”
“Judas and the Black Messiah”
“Ma Rainey’s Black Bottom”
“Minari”
“One Night in Miami”
“The Trial of the Chicago 7” 🏆

รางวัลบทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม
“Mank” โดย Jack Fincher
“Minari” โดย Lee Isaac Chung
“Never Rarely Sometimes Always” โดย Eliza Hittman
“Promising Young Woman” โดย Emerald Fennell 🏆
“Sound of Metal” โดย Darius Marder, Abraham Marder
“The Trial of the Chicago 7” โดย Aaron Sorkin

รางวัลบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม
“The Father” โดย Christopher Hampton, Florian Zeller
“First Cow” โดย Jonathan Raymond, Kelly Reichardt
“Ma Rainey’s Black Bottom” โดย Ruben Santiago-Hudson
“News of the World” โดย Luke Davies, Paul Greengrass
“Nomadland” โดย Chloé Zhao 🏆
“One Night in Miami” โดย Kemp Powers

รางวัลออกแบบศิลป์ยอดเยี่ยม
“Emma” โดย Kave Quinn, Stella Fox
“Ma Rainey’s Black Bottom” โดย Mark Ricker, Karen O’Hara, Diana Stoughton
“Mank” โดย Donald Graham Burt, Jan Pascale 🏆
“News of the World” โดย David Crank, Elizabeth Keenan
“The Personal History of David Copperfield” โดย Cristina Casali, Charlotte Dirickx
“Tenet” โดย Nathan Crowley, Kathy Lucas

รางวัลการถ่ายภาพยอดเยี่ยม
“Da 5 Bloods” โดย Newton Thomas Sigel
“First Cow” โดย Christopher Blauvelt
“Mank” โดย Erik Messerschmidt
“Minari” โดย Lachlan Milne
“News of the World” โดย Dariusz Wolski
“Nomadland” โดย Joshua James Richards 🏆
“Tenet” โดย Hoyte Van Hoytema

รางวัลตัดต่อภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
“The Father” โดย Yorgos Lamprinos
“Mank” โดย Kirk Baxter
“Nomadland” โดย Chloé Zhao
“Sound of Metal” โดย Mikkel E.G. Nielsen 🏆
“Tenet” โดย Jennifer Lame
“The Trial of the Chicago 7” โดย Alan Baumgarten 🏆

รางวัลออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม
“Emma” โดย Alexandra Byrne
“Ma Rainey’s Black Bottom” โดย Ann Roth 🏆
“Mank” โดย Trish Summerville
“Mulan” โดย Bina Daigeler
“The Personal History of David Copperfield” โดย Suzie Harman, Robert Worley
“Promising Young Woman” โดย Nancy Steiner

รางวัลออกแบบทรงผมและแต่งหน้ายอดเยี่ยม
“Emma”
“Hillbilly Elegy”
“Ma Rainey’s Black Bottom” 🏆
“Mank”
“Promising Young Woman”
“The United States vs. Billie Holiday”

รางวัลเทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม
“Greyhound”
“The Invisible Man”
“Mank”
“The Midnight Sky”
“Mulan”
“Tenet” 🏆
“Wonder Woman 1984”

รางวัลเพลงบรรเลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
“The Midnight Sky” โดย Alexandre Desplat
“Mank” โดย Trent Reznor, Atticus Ross
“Minari” โดย Emile Mosseri
“News of the World” โดย James Newton Howard
“Soul” โดย Jon Batiste, Trent Reznor, Atticus Ross 🏆
“Tenet” โดย Ludwig Göransson

รางวัลเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
“Eurovision Song Contest: The Story of Fire Saga” เพลง “Husavik (My Home Town)”
“The Life Ahead” เพลง “Io Si (Seen)”
“Judas and the Black Messiah” เพลง “Fight for You”
“One Night in Miami” เพลง “Speak Now” 🏆
“The Outpost” เพลง “Everybody Cries”
“The United States vs. Billie Holiday” เพลง “Tigress & Tweed”

รางวัลภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม
“Another Round”
“Collective”
“La Llorona”
“The Life Ahead” 
“Minari” 🏆
“Two Of Us”

รางวัลภาพยนตร์ตลกยอดเยี่ยม
“Borat Subsequent Moviefilm”
“The Forty-Year-Old Version”
“The King of Staten Island”
“On the Rocks”
“Palm Springs” 🏆
“The Prom”

สาขาทีวีซีรีส์

รางวัลทีวีซีรีส์ยอดเยี่ยม ประเภทดราม่า
“Better Call Saul” (AMC)
“The Crown” (Netflix) 🏆
“The Good Fight” (CBS All Access)
“Lovecraft Country” (HBO)
“The Mandalorian” (Disney Plus)
“Ozark” (Netflix)
“Perry Mason” (HBO)
“This Is Us” (NBC)

รางวัลนักแสดงชายยอดเยี่ยม ประเภทดราม่า
Jason Bateman จาก “Ozark”
Sterling K. Brown จาก “This Is Us”
Jonathan Majors จาก “Lovecraft Country”
Josh O’Connor จาก “The Crown” 🏆
Bob Odenkirk จาก “Better Call Saul”
Matthew Rhys จาก “Perry Mason”

รางวัลนักแสดงหญิงยอดเยี่ยม ประเภทดราม่า
Christine Baranski จาก “The Good Fight”)
Olivia Colman จาก “The Crown”
Emma Corrin จาก “The Crown” 🏆
Claire Danes จาก “Homeland”
Laura Linney จาก “Ozark”
Jurnee Smollett จาก “Lovecraft Country”

รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ประเภทดราม่า
Jonathan Banks จาก “Better Call Saul”
Justin Hartley จาก “This Is Us”
John Lithgow จาก “Perry Mason”
Tobias Menzies จาก “The Crown”
Tom Pelphrey จาก “Ozark”
Michael K. Williams จาก “Lovecraft Country” 🏆

รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ประเภทดราม่า
Gillian Anderson จาก “The Crown”  🏆
Cynthia Erivo จาก “The Outsider
Julia Garner จาก “Ozark”
Janet McTeer จาก “Ozark”
Wunmi Mosaku จาก “Lovecraft Country”
Rhea Seehorn จาก “Better Call Saul”

รางวัลทีวีซีรีส์ยอดเยี่ยม ประเภทตลก
“Better Things” (FX)
“The Flight Attendant” (HBO Max)
“Mom” (CBS)
“Pen15” (Hulu)
“Ramy” (Hulu)
“Schitt’s Creek” (Pop TV)
“Ted Lasso” (Apple TV Plus) 🏆
“What We Do in the Shadows” (FX)

รางวัลนักแสดงชายยอดเยี่ยม ประเภทตลก
Hank Azaria จาก “Brockmire”
Matt Berry จาก “What We Do in the Shadows”
Nicholas Hoult จาก “The Great”
Eugene Levy จาก “Schitt’s Creek”
Jason Sudeikis จาก “Ted Lasso” 🏆
Ramy Youssef จาก “Ramy”

รางวัลนักแสดงหญิงยอดเยี่ยม ประเภทตลก
Pamela Adlon จาก “Better Things”
Christina Applegate จาก “Dead to Me”
Kaley Cuoco จาก “The Flight Attendant” 
Natasia Demetriou จาก “What We Do in the Shadows”
Catherine O’Hara จาก “Schitt’s Creek” 🏆
Issa Rae จาก “Insecure”

รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ประเภทตลก
William Fichtner จาก “Mom”
Harvey Guillén จาก “What We Do in the Shadows”
Daniel Levy จาก “Schitt’s Creek” 🏆
Alex Newell จาก “Zoey’s Extraordinary Playlist”
Mark Proksch จาก “What We Do in the Shadows”
Andrew Rannells จาก “Black Monday”

รางวัลนักแสดสมทบหญิงยอดเยี่ยม ประเภทตลก
Lecy Goranson จาก “The Conners”
Rita Moreno จาก “One Day at a Time”
Annie Murphy จาก “Schitt’s Creek”
Ashley Park จาก “Emily in Paris”
Jaime Pressly จาก “Mom” (CBS)
Hannah Waddingham จาก “Ted Lasso” 🏆

รางวัลทีวีซีรีส์ชุดพิเศษยอดเยี่ยม
“I May Destroy You” (HBO)
“Mrs. America” (FX)
“Normal People” (Hulu)
“The Plot Against America” (HBO)
“The Queen’s Gambit” (Netflix) 🏆
“Small Axe” (Amazon Studios)
“The Undoing” (HBO)
“Unorthodox” (Netflix)

รางวัลภาพยนตร์ทางทีวียอดเยี่ยม
“Bad Education” (HBO)
“Between the World and Me” (HBO)
“The Clark Sisters: First Ladies of Gospel” (Lifetime)
“Hamilton” (Disney Plus) 🏆
“Sylvie’s Love” (Amazon Prime Video)
“What the Constitution Means to Me” (Amazon Prime Video)

รางวัลนักแสดงชายยอดเยี่ยม ประเภททีวีซีรีส์ชุดพิเศษ และภาพยนตร์ทางทีวี
John Boyega จาก “Small Axe” 🏆
Hugh Grant จาก “The Undoing”
Paul Mescal จาก “Normal People”
Chris Rock จาก “Fargo”
Mark Ruffalo จาก “I Know This Much is True”
Morgan Spector จาก “The Plot Against America”

รางวัลนักแสดงหญิงยอดเยี่ยม ประเภททีวีซีรีส์ชุดพิเศษ และภาพยนตร์ทางทีวี
Cate Blanchett จาก “Mrs. America”
Michaela Coel จาก “I May Destroy You”
Daisy Edgar-Jones จาก “Normal People”
Shira Haas จาก “Unorthodox”
Anya Taylor-Joy จาก “The Queen’s Gambit” 🏆
Tessa Thompson จาก “Sylvie’s Love”

รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ประเภททีวีซีรีส์ชุดพิเศษ และภาพยนตร์ทางทีวี
Daveed Diggs จาก “The Good Lord Bird”
Joshua Caleb Johnson จาก “The Good Lord Bird”
Dylan McDermott จาก “Hollywood”
Donald Sutherland จาก “The Undoing” 🏆
Glynn Turman จาก “Fargo”
John Turturro จาก “The Plot Against America”

รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ประเภททีวีซีรีส์ชุดพิเศษ และภาพยนตร์ทางทีวี
Uzo Aduba จาก “Mrs. America” 🏆
Betsy Brandt จาก “Soulmates”
Marielle Heller จาก “The Queen’s Gambit”
Margo Martindale จาก “Mrs. America”
Winona Ryder จาก “The Plot Against America”
Tracey Ullman จาก “Mrs. America”

รางวัลทอล์กโชว์ยอดเยี่ยม
“Desus & Mero” (Showtime)
“Full Frontal with Samantha Bee” (TBS)
“The Kelly Clarkson Show” (Syndicated)
“Late Night with Seth Meyers” (NBC) 🏆
“The Late Show with Stephen Colbert” (CBS)
“Red Table Talk” (Facebook Watch)

รางวัลโชว์ตลกยอดเยี่ยม
“Fortune Feimster: Sweet & Salty” (Netflix)
“Hannah Gadsby: Douglas” (Netflix)
“Jerry Seinfeld: 23 Hours to Kill” (Netflix) 🏆
“Marc Maron: End Times Fun” (Netflix)
“Michelle Buteau: Welcome to Buteaupia” (Netflix) 🏆
“Patton Oswalt: I Love Everything” (Netflix) 

รางวัลซีรีส์โชว์ขนาดสั้นยอดเยี่ยม
“The Andy Cohen Diaries” (Quibi)
“Better Call Saul: Ethics Training with Kim Wexler” (AMC) 🏆
“Mapleworth Murders” (Quibi)
“Nikki Fre$h” (Quibi)
“Reno 911!” (Quibi)
“Tooning Out the News” (CBS All Access)

-------------------------------------

>> ดูหนังออนไลน์ได้ที่ Movie.TrueID <<

หากมีข้อสงสัยเกี่ยวกับทรูไอดีสามารถเข้าไปได้ที่ TrueID Help Center เป็นช่องทางใหม่ที่ให้ข้อมูลและการแก้ไขปัญหาเบื้องต้นเกี่ยวกับทรูไอดี คลิกเลย >> https://bit.ly/34057In