รีเซต

เปิดโผหนัง-ซีรีส์เข้าชิงรางวัลลูกโลกทองคำ Golden Globes 2024 ครั้งที่ 81

เปิดโผหนัง-ซีรีส์เข้าชิงรางวัลลูกโลกทองคำ Golden Globes 2024 ครั้งที่ 81
Jeaneration
12 ธันวาคม 2566 ( 12:00 )
326

รางวัลลูกโลกทองคำ Golden Globes 2024 ครั้งที่ 81 ได้ฤกษ์ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงความยอดเยี่ยมประจำปีนี้เป็นที่เรียบร้อยแล้ว นี่คือเวทีรางวัลใหญ่เวทีแรกที่จะเป็นการประเดิมเปิดฤดูกาลแจกรางวัลให้กับหนังและซีรีส์คุณภาพ ที่ทำผลงานออกมาได้โดดเด่นที่สุด ซึ่งจะจัดขึ้น ณ​ โรงแรมเบเวอรี่ฮิลตัน ฮอลลิวูด อีกเช่นเคย ในวันที่ 7 มกราคม 2024 ตามเวลาในท้องถิ่น ซึ่งขณะนี้ยังไม่มีการประกาศอย่างเป็นทางการว่าใครจะมารับหน้าที่เป็นพิธีกรในงานครั้งนี้

สำหรับภาพรวมในปีนี้ "Barbie" กลายเป็นหนังที่ทำผลลัพธ์เข้าชิงรางวัลได้เหนือกว่าใคร ๆ มาถึง 9 รางวัล โดยเฉพาะแค่สาขาเพลงประกอบภาพยนตร์ก็เหมาไปเกือบหมดแล้ว ตามมาติด ๆ กับ "Oppenheimer" ที่มีชื่อติดโผ 8 รางวัล ทางด้าน "Poor Things" กับ "Killers of the Flower Moon" ได้รับการเสนอเข้าชิง 7 รางวัลด้วยกัน และที่เซอร์ไพรส์เบา ๆ ก็คงจะเป็น "Past Lives" ที่โผล่เข้าชิงได้สูงถึง 5 รางวัลเลยทีเดียว

โดยในปีนี้ยังได้มีการเพิ่มรางวัลพิเศษขึ้นมาด้วย นั่นก็คือรางวัลภาพยนตร์ยอดนิยมและทำรายได้บนบ็อกซ์ออฟฟิศได้ยอดเยี่ยม และนี่คือรายชื่อผู้เข้าชิงที่แบ่งออกเป็น 2 แขนง ภาพยนตร์ กับ ทีวีซีรีส์ เหมือนเคย

สาขาภาพยนตร์

รางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ประเภทดราม่า

  • Oppenheimer
  • Killers of the Flower Moon
  • Maestro
  • Past Lives
  • The Zone of Interest
  • Anatomy of a Fall

รางวัลนักแสดงภาพยนตร์ชายยอดเยี่ยม ประเภทดราม่า

  • แบรดลีย์ คูเปอร์ จาก Maestro
  • คิลเลียน เมอร์ฟีย์ จาก Oppenheimer
  • ลีโอนาร์โด ดีคาปริโอ จาก Killers of the Flower Moon
  • โคลแมน โดมิงโก จาก Rustin
  • แอนดรูว์ สก็อต จาก All of Us Strangers
  • แบร์รี คีโอแกน จาก Saltburn

รางวัลนักแสดงภาพยนตร์หญิงยอดเยี่ยม ประเภทดราม่า

  • ลิลลี่ แกลดสโตน จาก Killers of the Flower Moon
  • แครี มัลลิแกน จาก Maestro
  • ซานดรา ฮุดเลอร์ จาก Anatomy of a Fall
  • แอนเน็ตต์ เบนนิง จาก Nyad
  • เกรตา ลี จาก Past Lives
  • คาลลี สแปนีย์ จาก Priscilla

รางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ประเภทตลก/มิวสิคัล

  • Barbie
  • Poor Things
  • American Fiction 
  • The Holdovers
  • May December
  • Air

รางวัลนักแสดงภาพยนตร์ชายยอดเยี่ยม ประเภทตลก/มิวสิคัล

  • นิโคลัส เคจ จาก Dream Scenario
  • ทีโมธี ชาลาเมต์ จาก Wonka
  • แมตต์ เดมอน จาก Air
  • พอล จีอาแมติ จาก The Holdovers
  • วาคีน ฟีนิกซ์ จาก Beau Is Afraid
  • เจฟฟรีย์ ไรท์ จาก American Fiction

รางวัลนักแสดงภาพยนตร์หญิงยอดเยี่ยม ประเภทตลก/มิวสิคัล

  • แฟนตาเซีย บาร์ริโน จาก The Color Purple
  • เจนนิเฟอร์​ ลอว์เรนซ์ จาก No Hard Feelings
  • นาตาลี พอร์ตแมน จาก May December
  • อัลมา ปอยสตี จาก Fallen Leaves
  • มาร์โกต์ ร็อบบี้ จาก Barbie
  • เอ็มมา สโตน จาก Poor Things

รางวัลนักแสดงภาพยนตร์สมทบชายยอดเยี่ยม

  • วิลเลม เดโฟ จาก Poor Things
  • โรเบิร์ต เดอ นีโร จาก Killers of the Flower Moon
  • โรเบิร์ต ดาวนีย์ จูเนียร์ จาก Oppenheimer
  • ไรอัน กอสลิง จาก Barbie
  • ชาร์ลส์ เมลตัน จาก May December
  • มาร์ค รัฟฟาโล จาก Poor Things

รางวัลนักแสดงภาพยนตร์สมทบหญิงยอดเยี่ยม

  • เอมิลี บลันต์ จาก Oppenheimer
  • ดาเนียล บรูกส์ จาก The Color Purple
  • โจดี ฟอสเตอร์ จาก Nyad
  • จูลีแอนน์ มัวร์ จาก May December
  • โรซามุนด์ ไปก์ จาก Saltburn
  • เดวีน จอย แรนดอล์ฟ จาก The Holdovers

รางวัลผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • แบรดลีย์ คูเปอร์ จาก Maestro
  • เกรตา เกอร์วิค จาก Barbie
  • ยอร์กอส ลานติโมส จาก Poor Things
  • คริสโตเฟอร์ โนแลน จาก Oppenheimer
  • มาร์ติน สกอร์เซซี จาก Killers of the Flower Moon
  • เซลีน ซง จาก Past Lives

รางวัลบทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • Barbie
  • Poor Things
  • Oppenheimer
  • Killers of the Flower Moon
  • Past Lives
  • Anatomy of a Fall

รางวัลภาพยนตร์ไม่ใช่ภาษาอังกฤษยอดเยี่ยม

  • Anatomy of a Fall (ฝรั่งเศส)
  • Fallen Leaves (ฟินแลนด์)
  • Io Capitano (อิตาลี)
  • Past Lives (อเมริกา)
  • Society of the Snow (สเปน)
  • The Zone of Interest (อังกฤษ)
 

 

รางวัลภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม

  • The Boy and the Heron
  • Elemental
  • Spider-Man: Across the Spider-Verse
  • The Super Mario Bros. Movie
  • Suzume
  • Wish

รางวัลเพลงบรรเลงภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • Oppenheimer
  • Poor Things
  • Killers of the Flower Moon
  • The Zone of Interest
  • Spider-Man: Across the Spider-Verse
  • The Boy and the Heron

รางวัลเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • เพลง “What Was I Made For?” จาก Barbie
  • เพลง “Dance the Night” จาก Barbie
  • เพลง “Addicted to Romance” จาก She Came to Me
  • เพลง “Peaches” จาก The Super Mario Bros. Movie
  • เพลง “I’m Just Ken” จาก Barbie
  • เพลง Road to Freedom” จาก Rustin

รางวัลพิเศษ ภาพยนตร์ยอดนิยมและทำเงินบ็อกซ์ออฟฟิศยอดเยี่ยมแห่งปี

  • Barbie
  • Guardians of the Galaxy Vol. 3
  • John Wick: Chapter 4
  • Mission: Impossible — Dead Reckoning Part One
  • Oppenheimer
  • Spider-Man: Across the Spider-Verse
  • The Super Mario Bros. Movie
  • Taylor Swift: The Eras Tour

สาขาทีวีซีรีส์

รางวัลทีวีซีรีส์ยอดเยี่ยม ประเภทดราม่า

  • 1923
  • The Crown
  • The Diplomat
  • The Last of Us
  • The Morning Show
  • Succession

รางวัลนักแสดงซีรีส์ชายยอดเยี่ยม ประเภทดราม่า

  • เพโดร ปาสคัล จาก The Last of Us
  • เคียแรน คัลคิน จาก Succession
  • เจอเรมี สตรอง จาก Succession
  • ไบรอัน ค็อกซ์ จาก Succession
  • แกรี โอล์ดแมน จาก Slow Horses
  • ดอมินิก เวสต์ จาก The Crown

รางวัลนักแสดงซีรีส์หญิงยอดเยี่ยม ประเภทดราม่า

  • เฮเรน เมียร์เรน จาก 1923
  • เบลลา แรมซีย์ จาก The Last of Us
  • เคอรี รัสเซลล์ จาก The Diplomat
  • ซาราห์ สนุก จาก Succession
  • อิเมลดา สตอนตัน จาก The Crown
  • เอ็มมา สโตน จาก The Curse

รางวัลทีวีซีรีส์ยอดเยี่ยม ประเภทตลก/มิวสิคัล

  • The Bear
  • Ted Lasso
  • Abbott Elementary
  • Jury Duty
  • Only Murders in the Building
  • Barry

รางวัลนักแสดงซีรีส์ชายยอดเยี่ยม ประเภทตลก/มิวสิคัล

  • บิล ฮาเดอร์ จาก Barry
  • สตีฟ มาร์ติน จาก Only Murders in the Building
  • มาร์ติน ชอร์ต จาก Only Murders in the Building
  • จสัน ซีเกล จาก Shrinking
  • เจสัน ซูเดย์กิส จาก Ted Lasso
  • เจเรมี อัลเลน ไวท์ จาก The Bear

รางวัลนักแสดงซีรีส์หญิงยอดเยี่ยม ประเภทตลก/มิวสิคัล

  • อาโย อีเดบิริ จาก The Bear
  • นาตาชา ลีญอง จาก Poker Face
  • ควินตา บรันสัน จาก Abbott Elementary
  • เรเชล บรอสนาแฮน จาก The Marvelous Mrs. Maisel
  • เซเลนา กอเมซ จาก Only Murders in the Building
  • เอล แฟนนิง จาก The Great

รางวัลซีรีส์ขนาดสั้นและภาพยนตร์ทางโทรทัศน์ยอดเยี่ยม

  • Beef
  • Lessons in Chemistry
  • Daisy Jones & the Six
  • All the Light We Cannot See
  • Fellow Travelers
  • Fargo

รางวัลนักแสดงชายยอดเยี่ยม สาขาซีรีส์ขนาดสั้นและภาพยนตร์ทางโทรทัศน์

  • แมต โบเมอร์ จาก Fellow Travelers
  • แซม คลาฟลิก Daisy Jones & the Six
  • จอน แฮมม์ จาก Fargo
  • วูดดี ฮาร์เรนสัส จาก White House Plumbers
  • เดวิด โอเยโลโว จาก จาก Lawmen: Bass Reeves
  • สตีเวน ยอน จาก  Beef

รางวัลนักแสดงหญิงยอดเยี่ยม สาขาซีรีส์ขนาดสั้นและภาพยนตร์ทางโทรทัศน์

  • ไรลีย์ อีนาฟ จาก Daisy Jones & the Six
  • บรี ลาร์สัน จาก Lessons in Chemistry
  • เอลิซาเบธ โอเซ่น จาก Love and Death
  • จูโน เทมเพิล จาก Fargo
  • เรเชล ไวซ์ จาก Dead Ringers
  • อาลิ หว่อง จาก Beef

รางวัลนักแสดงซีรีส์สมทบชายยอดเยี่ยม

  • บิลลี ครูดัฟ จาก The Morning Show
  • แมทธิว แม็คฟาดเยน จาก Succession
  • เจมส์ มาร์สเดน จาก Jury Duty
  • บอน มอส-บาชแรช จาก The Bear
  • อลัน รัค จาก Succession
  • อเล็กซานเดอร์ สการ์สการ์ด จาก Succession

รางวัลนักแสดงซีรีส์สมทบหญิงยอดเยี่ยม

  • เอลิซาเบธ เดอบิกกี จาก The Crown
  • แอบบี เอลเลียต จาก The Bear
  • คริสตินา ริชชี จาก Yellowjackets
  • เจ. สมิธ-คาเมรอน จาก Succession
  • เมอรีล สตรีพ จาก Only Murders in the Building
  • ฮันนาห์ แวดดิงแฮม จาก Ted Lasso

-------------------------------------

>> ดูหนังออนไลน์ได้ที่ Movie.TrueID <<

หากมีข้อสงสัยเกี่ยวกับทรูไอดีสามารถเข้าไปได้ที่ TrueID Help Center เป็นช่องทางใหม่ที่ให้ข้อมูลและการแก้ไขปัญหาเบื้องต้นเกี่ยวกับทรูไอดี คลิกเลย >> https://bit.ly/3xEgdAa