รีเซต

"แอน-อนันดา" คว้ารางวัลนักแสดงนำ นาฏราช ครั้งที่ 15 "มาตาลดา" ทำถึง คว้าละครยอดเยี่ยม!

"แอน-อนันดา" คว้ารางวัลนักแสดงนำ นาฏราช ครั้งที่ 15 "มาตาลดา" ทำถึง คว้าละครยอดเยี่ยม!
EntertainmentReport2
13 พฤษภาคม 2567 ( 00:10 )
146
1

ผลรางวัลนาฏราช ครั้งที่ 15 มาแล้ว! แอน ทองประสม - อนันดา เอเวอริงแฮม คว้าดารานำหญิงชายยอดเยี่ยมประเภทละครแบบ Long Form "มาตาลดา" คว้าละครยอดเยี่ยมพร้อมดาราสมทบชาย-หญิงยอดเยี่ยม ชาย ชาตโยดม - โย ทัศน์วรรณ สมศักดิ์ศรีละครน้ำดี ด้าน พิม พิมประภา - จี๋ สุทธิรักษ์ คว้านำหญิงชายยอดเยี่ยม  ละครแบบ Short Form ส่วนละครเย็น "เอ๊ะ อิศริยา" และ "รัศมีแข ฟ้าเกื้อล้น" คว้ารางวัลไปครองได้สำเร็จ 

 ผลรางวัล “นาฏราช” ครั้งที่ 15 ประจำปี 2566


เนื่องด้วย สมาพันธ์สมาคมวิชาชีพวิทยุกระจายเสียงและวิทยุโทรทัศน์ ได้จัดงานประกาศผลรางวัลนาฏราช ครั้งที่ 15 ประจำปี 2566 ขึ้น เพื่อเป็นการสร้างมาตรฐานและยกระดับการตัดสินรางวัลด้านวิทยุโทรทัศน์ ส่งเสริมการให้สาระความรู้ควบคู่ความบันเทิง ตลอดจนสร้างกำลังใจให้กับคนทำงานในวิชาชีพนี้ต่อไป โดยการตัดสินผลรางวัลจะมาจากการร่วมลงคะแนนเสียงของคนในวิชาชีพวิทยุและโทรทัศน์ให้กับผลงานดีเด่นในด้านต่าง ๆ ซึ่งถือเป็นความภาคภูมิใจสูงสุดกับผู้ได้รับรางวัล


ตลอดขั้นตอนการเก็บรวบรวมผลคะแนน ควบคุมการดำเนินการ และการตรวจนับคะแนนดำเนินการโดย คณะทำงานวิจัยรวบรวมผลคะแนนการตัดสินรางวัลนาฏราช ครั้งที่ 15 ประกอบด้วย หน่วยงานกลางควบคุม ได้แก่ ผู้แทน 4 สถาบันการศึกษา (1) คณะนิเทศศาสตร์และนวัตกรรมการจัดการ สถาบันบัณฑิตพัฒนบริหารศาสตร์ (2) คณะวารสารศาสตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ (3) คณะนิเทศศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย และ (4) คณะนิเทศศาสตร์ มหาวิทยาลัยอัสสัมชัญ ร่วมกับศูนย์บริการวิชาการนิด้า โดยมี หน่วยงานรวบรวมผลคะแนน ทำหน้าที่รวบรวมผลคะแนนจากผู้มีสิทธิลงคะแนน ได้แก่ ศูนย์สำรวจความคิดเห็น “นิด้าโพล” (NIDA Poll) ทั้งนี้ รายชื่อผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน รางวัลนาฏราช ครั้งที่ 15 ประจำปี 2556 นี้ มาจากการร่วมลงคะแนนของผู้มีสิทธิลงคะแนนในรอบคัดเลือก ซึ่งดำเนินการเก็บรวบรวมคะแนนระหว่างวันที่ 29 กุมภาพันธ์ - 31 มีนาคม 2567 และผลงานที่ได้รับรางวัลมากจากการ่วมลงคะแนนของผู้มีสิทธิลงคะแนนในรอบตัดสินระหว่างวันที่ 26 เมษายน – 9 พฤษภาคม 2567 คณะทำงานวิจัยรวบรวมผลคะแนนการตัดสินรางวัลนาฏราช ครั้งที่ ๑๕ ประกอบด้วย ผู้แทน 4 สถาบันการศึกษา จะเป็นผู้เปิดบัตรลงคะแนนรอบตัดสินเพื่อสรุปผลงานที่ได้รับรางวัลทั้งหมด และผลการลงคะแนนจะถูกเก็บรักษาเป็นความลับสูงสุด โดยมีผลงาน 8 ประเภท รวม 44 รางวัล ดังต่อไปนี้ 

ละคร Long Form ยอดเยี่ยม



รายชื่อผลงานที่ได้รับรางวัล “นาฏราช” ครั้งที่ 15 ประจำปี 2566


รางวัลเกียรติยศด้านวิทยุและโทรทัศน์


1) รางวัลเกียรติยศด้านวิทยุ

คุณฟองสนาน จามรจันทร์

อดีตผู้สื่อข่าวสายเศรษฐกิจและการเมือง และนักจัดรายการวิทยุของกรมประชาสัมพันธ์
ฟองสนาน เริ่มจัดรายการวิทยุเป็นครั้งแรก ในปี 2537 ในรายการบันทึกสถานการณ์, 
คุยเฟื่องเรื่องข่าวฟองสนานเป็นคนตรงไปตรงมา ไม่ใช้อารมณ์ส่วนตัวในการจัดรายการ มีข้อมูลที่ลึก 
และสนใจเรื่องโหราศาสตร์ จนปัจจุบันเป็นผู้พยากรณ์ชะตาบ้านเมืองได้ใกล้เคียงความเป็นจริง 
เป็นนักจัดรายการวิทยุที่สร้างสรรค์นามแปลกใหม่อยู่เสมอ
ปัจจุบันเกษียณจากราชการก่อนกำหนด โดยมีตำแหน่งสุดท้ายเป็นผู้อำนวยการ
สถานีวิทยุกระจายเสียงแห่งประเทศไทย ประจำจังหวัดหนองบัวลำภู

2) รางวัลรางวัลเกียรติยศด้านโทรทัศน์

คุณสุทธิชัย หยุ่น

สื่อมวลชนคนดังของไทย อดีตผู้บริหารเครือเนชั่น ผู้ร่วมก่อตั้งหนังสือพิมพ์เดอะเนชั่น, กรุงเทพธุรกิจ, สถานีโทรทัศน์ ไอทีวี, เนชั่นทีวี และรายการ กาแฟดำ ช่วงวิเคราะห์ข่าวของรายการเข้มข่าวค่ำ ทาง PPTV
นักเขียนรางวัลศรีบูรพา คนที่ 20
รางวัล บุคคลดีเด่น จากมูลนิธิอนุสรณ์หม่อมงามจิตต์ บุรฉัตร
ปัจจุบันดำเนินรายการ คุยให้คิด, รายการ สมมุติว่า ทาง Thai PBS, รายการ Suthichai Live 
ผ่านช่องทางยูทูบ และผู้ผลิตรายการอิสระ

รางวัลด้านวิทยุ จำนวน 6 รางวัล

1) รางวัลสถานีข่าวและสาระยอดเยี่ยม
สถานีวิทยุครอบครัวข่าว ส.ทร. FM 106
บริษัท เซิร์ช (ไลฟ์) จำกัด  
ออกอากาศทางสถานีวิทยุครอบครัวข่าว ส.ทร. FM106 MHz


2) รางวัลสถานีเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม
สถานีวิทยุ GREEN WAVE 106.5 FM
บริษัท จีเอ็มเอ็ม มีเดีย จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ GREEN WAVE 106.5 FM


3) รางวัลรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม
รายการ คุยกันเช้านี้
บริษัท เซิร์ช (ไลฟ์) จำกัด
ออกอากาศทางสถานีวิทยุครอบครัวข่าว ส.ทร. FM 106 MHz


4) รางวัลรายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม
 รายการ มิวสิคกูรู MUSIC GURU
บริษัท ชาเนส มิวสิค โปรดักชั่น จำกัด 
ออกอากาศทางสถานีวิทยุครอบครัวข่าว ส.ทร. FM 106 MHz


5) รางวัลผู้จัดรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม
คุณอรวรรณ กริ่มวิรัตน์กุล
รายการ ข่าวเข้ม ประเด็นข้น
บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ FM96.5 MHz คลื่นความคิด


6) รางวัลผู้จัดรายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม
คุณผุสชา โทณะวณิก
รายการ มิวสิคกูรู  MUSIC GURU
บริษัท ชาเนส มิวสิค โปรดักชั่น จำกัด
ออกอากาศทางสถานีวิทยุครอบครัวข่าว ส.ทร. FM 106 MHz


 รางวัลด้านข่าว จำนวน 5 รางวัล


1) รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม
 รายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์
บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี


2) รางวัลรายการฮาร์ดทอล์กยอดเยี่ยม
 รายการ คุยให้คิด
องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย
ออกอากาศทาง ไทยพีบีเอส


3) รางวัลผู้ประกาศข่าวชายยอดเยี่ยม
 คุณกรรชัย กำเนิดพลอย
จากรายการ เที่ยงวันทันเหตุการณ์
บริษัท บีอีซี-มัลติมีเดีย จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3


4) รางวัลผู้ประกาศข่าวหญิงยอดเยี่ยม
 คุณเขมสรณ์ หนูขาว
จากรายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์
บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี


5) รางวัลสกู๊ปข่าวยอดเยี่ยม
สกู๊ปข่าว ย้อนอดีต 1,200 ปี "เมืองศรีเทพ" มรดกโลกแห่งที่ 7
จากรายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์
บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี


 รางวัลด้านรายการโทรทัศน์ จำนวน 6 รางวัล


1) รางวัลเกมโชว์และการแข่งขันยอดเยี่ยม
รายการ MasterChef Thailand season 6 (อาหารไทย)
บริษัท เฮลิโคเนีย เอช กรุ๊ป จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง 7HD


2) รางวัลวาไรตี้และทอล์กโชว์ยอดเยี่ยม
 รายการ PERSPECTIVE (เปอร์สเปกทิฟ)
บริษัท แบล็คดอท จำกัด และ บริษัท จูเวไนล์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง 9 MCOT HD


3) รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม
คุณสุวิกรม อัมระนันท์
จากรายการ PERSPECTIVE (เปอร์สเปกทิฟ)
บริษัท แบล็คดอท จำกัด และ บริษัท จูเวไนล์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง 9 MCOT HD


4) รางวัลรายการกีฬายอดเยี่ยม
 รายการมวย ONE LUMPINEE
บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง 7HD


5) รางวัลสารคดียอดเยี่ยม
 รายการ WILD Survival
บริษัท ภาคิณ มีเดีย แอนด์ วิชั่น จำกัด
ออกอากาศทาง ไทยพีบีเอส


6) รางวัลรายการสำหรับเยาวชนยอดเยี่ยม
 รายการ Super 10 อัจฉริยะพันธุ์จิ๋ว
บริษัท ซูเปอร์จิ๋ว จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์

 


รางวัลด้านละครเย็น จำนวน 5 รางวัล (ออกอากาศก่อนเวลา 20.00 น. โดยประมาณ)


1) รางวัลละครยอดเยี่ยม
ดอกหญ้าป่าคอนกรีต
บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง one31


2) รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม
 คุณหลักเขต วสิกชาติ
จากละครเรื่อง ดอกหญ้าป่าคอนกรีต
บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง one31


3) รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
 คุณอิศริยา สายสนั่น
จากละครเรื่อง เลือดกากี
บริษัท อาร์เอส มัลติมีเดีย แอนด์ เอนเตอร์เทนเมนท์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง 8

 

กดดูเลย เลือดกากี 


4) รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
 คุณรัศมีแข ฟ้าเกื้อล้น
จากละครเรื่อง ผู้ใหญ่ลี ศรีบานเย็น
บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์


5) รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม
 ดอกหญ้าป่าคอนกรีต
โดย คุณจันทร์พันแสง
บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง one31


 รางวัลด้านละครแบบ Short Form จำนวน 5 รางวัล (มีจำนวนตอนน้อยกว่า 13 ตอน)


1) รางวัลละครยอดเยี่ยม
 นางฟ้าไร้นาม
องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย
ออกอากาศทาง ไทยพีบีเอส


2) รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม
 คุณวินัย ปฐมบูรณ์
จากละครเรื่อง นางฟ้าไร้นาม
องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย
ออกอากาศทาง ไทยพีบีเอส


3) รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
 คุณพิมประภา ตั้งประภาพร
จากละครเรื่อง One Night Stand คืนเปลี่ยนชีวิต
บริษัท เช้นจ์2561 จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง one31

 

กดดูเลย One Night Stand คืนเปลี่ยนชีวิต


4) รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
 คุณสุทธิรักษ์ ทรัพย์วิจิตร
จากละครเรื่อง เรื่องรักหลากรส Sweet Sensory
องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย
ออกอากาศทาง ไทยพีบีเอส


5) รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม
นางฟ้าไร้นาม
โดย คุณจารุนันท์ พันธชาติ, คุณมินตา ภนปฤณ และ คุณนีลชา เฟื่องฟูเกียรติ
องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย
ออกอากาศทาง ไทยพีบีเอส



รางวัลด้านละครแบบ Long Form จำนวน 7 รางวัล (มีจำนวนตอนตั้งแต่ 13 ตอนขึ้นไป)


1) รางวัลละครยอดเยี่ยม
 มาตาลดา (To The Moon and Back)
บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3


2) รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม
 คุณปวันรัตน์ นาคสุริยะ
จากละครเรื่อง มาตาลดา (To The Moon and Back)
บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3


3) รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
คุณแอน ทองประสม
จากละครเรื่อง เกมรักทรยศ (The Betrayal)
บริษัท จูเวไนล์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3


4) รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
 คุณอนันดา เอเวอริงแฮม
จากละครเรื่อง เกมรักทรยศ (The Betrayal)
บริษัท จูเวไนล์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3


5) รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
 คุณทัศน์วรรณ เสนีย์วงศ์ 
จากละครเรื่อง มาตาลดา (To The Moon and Back)
บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3


6) รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
 คุณชาตโยดม หิรัณยัษฐิติ
จากละครเรื่อง มาตาลดา (To The Moon and Back)
บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3


7) รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม
 มาตาลดา (To The Moon and Back)
โดย Script Maker
บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3

 


 รางวัลด้านองค์ประกอบละครยอดเยี่ยม จำนวน 6 รางวัล


1) รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม
 เพลง ข้ามเวลา
ขับร้องโดย คุณวิโอเลต วอเทียร์
จากละครเรื่อง พรหมลิขิต (Love Destiny2)
บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3


2) รางวัลเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม
 พรหมลิขิต (Love Destiny2)
โดย คุณกิจจา ลาโพธิ์
บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3


3) รางวัลลำดับภาพยอดเยี่ยม
มาตาลดา (To The Moon and Back)
โดย Yellowfact (คุณสุชาติ แสงชู, คุณภากร ปุริโสตะโย, คุณณิชาดา เจริญสมบัติ,  คุณจีรภรณ์ วิชัยดิษฐ์ และ คุณสิทธิวัชร์ ทิพย์ธนโอฬาร)
บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3


4) รางวัลกำกับภาพยอดเยี่ยม
 บุษบาลุยไฟ
โดย คุณทยา นิ่มเจริญพงษ์
องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย
ออกอากาศทาง ไทยพีบีเอส


5) รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม
พรหมลิขิต (Love Destiny2)
โดย คุณประเสริฐ โพธิ์ศรีรัตน์
บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3


6) รางวัลออกแบบคอมพิวเตอร์กราฟิกยอดเยี่ยม
 พนมนาคา
โดย บริษัท กบาลใส อนิเมชั่น จำกัด
บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง one31

รางวัลด้านละครและซีรีส์ (แพลตฟอร์มออนไลน์) จำนวน 4 รางวัล


1) รางวัลละครและซีรีส์ยอดเยี่ยม
 Analog Squad ทีมรักนักหลอก
บริษัท เน็ตฟลิกซ์ (ประเทศไทย) จำกัด
ออกอากาศทาง Netflix


2) รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
 คุณดาวิกา โฮร์เน่
จากเรื่อง เรื่องตลก 69 เดอะซีรีส์ (6ixtynin9 The Series)
บริษัท เน็ตฟลิกซ์ (ประเทศไทย) จำกัด
ออกอากาศทาง Netflix


3) รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
คุณณัฐรัตน์ นพรัตยาภรณ์
จากเรื่อง DELETE
บริษัท เน็ตฟลิกซ์ (ประเทศไทย) จำกัด
ออกอากาศทาง Netflix


4) รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม
Analog Squad ทีมรักนักหลอก
โดย คุณนิธิวัฒน์ ธราธร, คุณอมราพร แผ่นดินทอง, คุณชนาธิป อมรปิยะพงศ์ และ คุณโสภณา เชาว์วิวัฒน์กุล
บริษัท เน็ตฟลิกซ์ (ประเทศไทย) จำกัด
ออกอากาศทาง Netflix

อ่าน ข่าวบันเทิงวันนี้ ที่เกี่ยวข้อง :