รีเซต

รอลุ้นกัน! เปิดโผ รายชื่อผู้ผ่านเข้ารอบตัดสิน รางวัลนาฏราชครั้งที่ 12 ประจำปี 2563

รอลุ้นกัน! เปิดโผ รายชื่อผู้ผ่านเข้ารอบตัดสิน รางวัลนาฏราชครั้งที่ 12 ประจำปี 2563
Entertainment Report_2
11 สิงหาคม 2564 ( 12:11 )
10.1K

ข่าวบันเทิงวันนี้

ก้าวสู่ปีที่ 12 สำหรับการจัดงานประกาศรางวัลอันทรงเกียรติและเต็มไปด้วยคุณค่า “นาฏราช” รางวัลสำหรับผลงานด้านวิทยุและโทรทัศน์ ที่มีมาอย่างยาวนาน และเป็นที่ยอมรับของประชาชนทั่วทั้งประเทศ จัดขึ้นโดย สมาพันธ์สมาคมวิชาชีพวิทยุกระจายเสียงและวิทยุโทรทัศน์ (RTBPF)  ซึ่งในปัจจุบัน สถานการณ์การแพร่ระบาดของโควิด-19 ยังคงเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง ทางสมาพันธ์ ฯ จึงได้มีการปรับเปลี่ยนรูปแบบการจัดงาน ให้ประชาชนชาวไทย และเหล่าศิลปินนักแสดง สามารถร่วมลุ้นผลการประกาศรางวัล “นาฏราช” ครั้งที่ 12 ไปพร้อมกัน ด้วยการจัดงานในรูปแบบใหม่ 


โดยการจัดงานประกาศรางวัลเกียรติยศ นาฏราช ครั้งที่ 12 ประจำปี 2563 จัดขึ้นในคอนเซ็ปท์ “ก้าวสู่วิถีใหม่ ด้วยใจที่ผูกพัน Step to the New and Still Together” อันหมายถึง “โลกของเราได้ก้าวสู่วิถีชีวิตใหม่ที่ไม่เหมือนเดิมอีกต่อไป แต่ถึงอย่างไร เราคือ ผู้ชมและผู้ผลิตงาน จะยังคงผูกพันร่วมกันผ่านผลงานแบบมืออาชีพด้วยกันตลอดไป”  ทั้งนี้งานจะจัดขึ้น ในวันเสาร์ที่ 11 กันยายน 2564 เวลา 15.00 -17.00 น. ที่สตูดิโอ บ. เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด และ ถ่ายทอดสดทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23  ซึ่งรูปแบบการจัดงานในครั้งนี้ จะมีเพียงพิธีกร ทำหน้าที่เป็นผู้ดำเนินการ ประกาศผลรางวัลต่างๆ ผ่านการถ่ายทอดสด โดย สมาพันธ์ ฯ จะได้นำส่งรางวัล “นาฏราช” ให้กับผู้ที่ได้รับรางวัลต่างๆ ในภายหลัง รางวัลนาฎราชในปีนี้มีทั้งสิ้น 39 รางวัล 

และปีนี้ทางสมาพันธ์ฯ  ได้มีพันธมิตรเพิ่มเติม คือสมาชิกที่เป็นแพลตฟอร์มออนไลน์ระดับประเทศเข้ามาร่วมในการพัฒนาอุตสาหกรรมด้วย จึงได้จัดการมอบรางวัลให้กับผลงานละครและซีรี่ส์สำหรับแพลตฟอร์มออนไลน์ขึ้นจำนวน 5 รางวัล โดย 1 ในนั้นคือรางวัล Drama Series of The Year ซึ่งเป็นรางวัลเดียวที่เปิดโอกาสให้บุคคลทั่วไปสามารถโหวตลงคะแนนตัดสินผลงานประเภทซีรีส์จำนวน 3 เรื่องที่ผ่านเข้ารอบสุดท้ายได้ด้วยตัวเองผ่าน 2 ช่องทางดังนี้ คือเว็บไซต์ https://natarajaawads2021.com  และ ทางโทรศัพท์มือถือทุกระบบ (SMS) โดย กด N1 โหวตเรื่อง Voice in The Rain เสียงรักในสายฝน, กด N2 โหวตเรื่อง แปลรักฉันด้วยใจเธอ, กด N3 โหวตเรื่อง เสียดาย และส่งมาที่หมายเลข 4194303 โดยทั้งสองช่องทางนี้จะเริ่มให้โหวตลงคะแนนได้ ตั้งแต่วันที่ 21 สิงหาคม – 10 กันยายน 2564 


รายชื่อผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสินรางวัล “นาฏราช” ครั้งที่ 12 ประจำปี 2563 ประกาศโดยไม่เรียงตามลำดับคะแนน

รางวัลประเภทรายการวิทยุ จำนวน 7 รางวัล

1) รางวัลสถานีข่าวและสาระยอดเยี่ยม

  • สถานีวิทยุ MCOT News FM 100.5  จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)  ออกอากาศทาง MCOT News FM 100.5 MHz
  • สถานีวิทยุ FM 99 Active Radio จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)  ออกอากาศทาง FM 99 Active Radio
  • สถานีวิทยุแห่งจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย  จาก สถานีวิทยุแห่งจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ออกอากาศทาง
  • สถานีวิทยุแห่งจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย (Chula Radio Plus) FM 101.5 MHz
  • สถานีวิทยุ จส.100 จาก บริษัท แปซิฟิค คอร์ปอเรชั่น จำกัดออกอากาศทาง FM 100 MHz

2) รางวัลสถานีเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม

  • สถานีวิทยุลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก จาก บริษัท ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก FM 94.5 MHz 
  • สถานีวิทยุ ๙๐ ลูกทุ่งรักไทยจาก บริษัท ช้างไท เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุ กองพลที่ 1 รักษาพระองค์ ๙๐ ลูกทุ่งรักไทย FM 90.0 MHz
  • สถานีวิทยุ อสมท ลูกทุ่งมหานคร LTMFM95  จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)  ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท ลูกทุ่งมหานคร LTMFM95 MHz
  • สถานีวิทยุกรีนเวฟ 106.5 FMจาก บริษัท เอ -ไทม์ มีเดีย จำกัดออกอากาศทาง FM 106.5 MHz

3) รางวัลรายการการข่าวและสาระยอดเยี่ยม

  •  รายการ เจาะลึกประเด็นร้อน จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทาง MCOT News FM 100.5 MHz
  • รายการ เทคโนฟอร์ไลฟ์จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทาง FM 99 Active Radio
  • รายการ ZOOM สื่อจาก สถานีวิทยุแห่งจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยออกอากาศทาง สถานีวิทยุแห่งจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย (Chula Radio Plus) FM 101.5 MHz

4) รางวัลรายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม

  • รายการ แชท ชาร์ท โชว์จาก บริษัท ช้างไท เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุ กองพลที่ 1 รักษาพระองค์ ๙๐ ลูกทุ่งรักไทย FM 90.0 MHz
  • รายการ ลูกทุ่งมหานคร LTMFM95 จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)  ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท ลูกทุ่งมหานคร LTMFM95 MHz
  •  รายการ พุธทอล์ค พุธโทร จาก บริษัท เอ -ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางคลื่น EFM 94
  •  5)  รางวัลผู้จัดรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม
  •  คุณไพศาล  มังกรไชยา รายการ เจาะลึกประเด็นร้อน  จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทาง MCOT News FM 100.5 MHz
  • คุณเอกพร  ศรีสุขทวีรัตน์ รายการ เจาะลึกประเด็นร้อน  จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) 
    ออกอากาศทาง MCOT News FM 100.5 MHz
  • คุณสายชล  เกียรติกังวาฬไกลรายการ ชัยชนะแห่งการพัฒนา จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทาง MCOT News FM 100.5 MHz

6)  รางวัลผู้จัดรายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม

  • คุณวิชัย  สมจิตร (DJ หน่อง)รายการ ลูกทุ่งเน็ตเวิร์กจาก บริษัท ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก FM 94.5 MHz
  •  คุณวัชสัณห์  รักสงบ  (DJ เต้) รายการ ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก จาก บริษัท ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก FM 94.5 MHz
  •  คุณวรินดา คุปติธรรมกุล (DJ นางฟ้า)รายการ ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก จาก บริษัท ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก จำกัด
    ออกอากาศทางสถานีวิทยุลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก FM 94.5 MHz
  •  คุณสุทธิชัย สละประเวศน์ (DJ ป๋าหนุ่ม) รายการ ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก จาก บริษัท ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก จำกัด
    ออกอากาศทางสถานีวิทยุลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก FM 94.5 MHz
  • คุณพัชร์วรัชญ์  เพ่งรุ่งเรืองวงษ์ (DJ ออย)  รายการ ๙๐ ลูกทุ่งรักไทย จาก บริษัท ช้างไท เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุ กองพลที่ 1 รักษาพระองค์ ๙๐ ลูกทุ่งรักไทย FM 90.0 MHz
  • คุณวาสุ  เลิศจรรยา จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)  ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท ลูกทุ่งมหานคร LTMFM95 MHz
  • คุณตฤณ  เรืองกิจรัตนกุล (DJ โก) รายการ กรีนเวฟ 106.5 FMจาก บริษัท เอ -ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทาง FM 106.5 MHz
  • คุณศกุนตลา  เทียนไพโรจน์ (DJ ต้นหอม)รายการ พุธทอล์ค พุธโทร จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด
    ออกอากาศทางคลื่น EFM 94

สถานีต่างจังหวัด

7) รางวัลสถานีท้องถิ่นข่าวและสาระยอดเยี่ยม

  •  สถานีวิทยุ อสมท จ.สตูลจาก สถานีวิทยุ อสมท (มหาชน) จ.สตูล ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.สตูล FM 93.25 MHz
  • สถานีวิทยุ อสมท อ.หลังสวน จ.ชุมพร จาก สถานีวิทยุ อสมท (มหาชน) จ.ชุมพร ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท อ.หลังสวน จ.ชุมพร FM 104.75 MHz
  • สถานีวิทยุ อสมท จ.ยะลาจาก สถานีวิทยุ อสมท (มหาชน) จ.ยะลาออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.ยะลา FM 102.5 MHz

รางวัลประเภทรายการโทรทัศน์ จำนวน 11 รางวัล

1) รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม

  • รายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์ จาก บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32
  • รายการ รอบโลกเดลี่ จาก บริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์พีพีทีวี (PPTV HD36)
  • รายการ สนามข่าว 7 สี จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด
    ออกอากาศทางช่อง 7 HD
  •  รายการ ข่าววันศุกร์ จาก บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • รายการ เที่ยงวันทันเหตุการณ์ จาก บริษัท บีอีซี-มัลติมีเดีย จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD

2) รางวัลรายการเล่าข่าวยอดเยี่ยม

  • รายการ ข่าวใส่ใข่จาก บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32
  • รายการ บรรจงชงข่าวจาก บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23
  • รายการ เรื่องพลบค่ำ จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
  • รายการ ตกมันส์บันเทิงจาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
  • หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

3) รางวัลผู้ประกาศข่าวหญิงยอดเยี่ยม

  • คุณเขมสรณ์  หนูขาว  :  รายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์ จาก บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด  ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32
  • คุณวรรณศิริ  ศิริวรรณ  :  รายการ ข่าวค่ำ จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)  ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
  • คุณณัฏฐา  โกมลวาทิน  :  รายการ ที่นี่ไทยพีบีเอส จาก สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3
  • คุณศรีสุภางค์  ธรรมาวุธ  :  รายการ เจาะประเด็นข่าวค่ำ จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัดออกอากาศทางช่อง 7 HD
  • คุณนวนันท์  บำรุงพฤกษ์  :  รายการ เรื่องเล่าเสาร์-อาทิตย์ จาก บริษัท บีอีซี-มัลติมีเดีย จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD

4) รางวัลผู้ประกาศข่าวชายยอดเยี่ยม

  • คุณภาคภูมิ  พันธุ์สถิตย์  :  รายการ ไทยรัฐ นิวส์โชว์ จาก บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด  ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32
  •  คุณวราวิทย์  ฉิมมณี  :  รายการ ข่าวค่ำมิติใหม่ทั่วไทย สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3
  • คุณอนุวัต  เฟื่องทองแดง  :  รายการ สนามข่าว 7 สี จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด
    ออกอากาศทางช่อง 7 HD
  • คุณธีมะ  กาญจนไพริน  :  รายการ ข่าววันศุกร์  จาก บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • คุณภาษิต  อภิญญาวาท  :  รายการ เรื่องเล่าเช้านี้ จาก บริษัท บีอีซี-มัลติมีเดีย จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD

5) รางวัลสกู๊ปข่าวยอดเยี่ยม

  • สกู๊ป "เปิดยุทธการทลายขุมทรัพย์แก๊งยานรก" จาก บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด  ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32
  • สกู๊ป "สูญสิ้น สูญหาย แต่ไม่สิ้นหวัง"จาก บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23
  • สกู๊ป "เปิดประสบการณ์ชีวิตช่วงวิกฤตโควิด-19"จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)  ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
  • สกู๊ป  "ทวงคืนสมบัติชาติจากอุ้งมือสหรัฐฯ" จาก สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3
  • สกู๊ป "เปิดโปงแก๊งครอบครองคอกหอยแครง" จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด ออกอากาศทางช่อง 7 HD
  •  สกู๊ป  คอลัมน์หมายเลข 7 ตอน "ตามหาไอ้โม่งถมดินปิดกั้นแม่น้ำยม จ.นครสวรรค์" จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด ออกอากาศทางช่อง 7 HD
  • สกู๊ป "ไอซ์ หีบเหล็ก คนหาย...กลายเป็นศพ" จาก บริษัท บีอีซี-มัลติมีเดีย จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
  • หมายเหตุ : รางวัลนี้มีผลงานโทรทัศน์ผ่านเข้ารอบตัดสินมากกว่า 5 ผลงานเนื่องจากมีผลงานที่ได้คะแนนในรอบคัดเลือกเท่ากัน

6) รางวัลสารคดียอดเยี่ยม

  •  สารคดี คนชายขอบ ตอน มอแกน ลมหายใจสุดท้าย จาก สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3
  • สารคดี ในจังหวะแห่งศรัทธา ตอน "พุกาม" ในรอยทางแห่งศรัทธา จาก สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3
  •  รายการ ปักหมุดสุดขอบโลก ซีซั่น 5 จาก บริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์พีพีทีวี (PPTV HD36)
  • รายการ คนค้นฅน จาก บริษัท ทีวีบูรพา จำกัด ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
  • รายการ คนบันดาลไฟ จาก บริษัท ทีวีบูรพา จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32

7) รางวัลเกมโชว์ยอดเยี่ยม

  • รายการ  Masterchef All Stars Thailandจาก บริษัท เฮลิโคเนีย เอช กรุ๊ป จำกัด ออกอากาศทางช่อง 7 HD
  • รายการ Masterchef Celebrity Thailand จาก บริษัท เฮลิโคเนีย เอช กรุ๊ป จำกัด ออกอากาศทางช่อง 7 HD
  •  รายการ ลูกทุ่งไอดอล ALL STARจาก บริษัท เซ้นส์ เอนเตอร์เทนเมนท์ จำกัดออกอากาศทางช่อง 7 HD
  • รายการ THE GOLDEN SONG เวทีเพลงเพราะจาก บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  •  รายการ เก่งจริงชิงค่าเทอม จาก บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

8) รางวัลทอล์คโชว์ยอดเยี่ยม

  • รายการ เจาะใจจาก บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
  • รายการ เปอร์สเปกทิฟ (Perspective)จาก บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด และบริษัท แบล็คดอท จำกัดออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
  • รายการ ฮัลโหลซุปตาร์  จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด ออกอากาศทางช่อง 7 HD
  • รายการ WOODY TALK  จาก บริษัท วู้ดดี้ เวิล์ด จำกัดออกอากาศทางช่อง 7 HD
    หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

9) รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม

  • รายการ SUPER 100 อัจฉริยะเกินร้อยจาก บริษัท ซูเปอร์จิ๋ว จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23
  • รายการ ปัญญาปันสุขจาก บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23
  • รายการ ศักดิ์สิทธิ์ คงกระพัน จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
  • รายการ กิ๊กดู๋สงครามเพลงเงินล้านจาก บริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์พีพีทีวี (PPTV HD36)
  • รายการ รู้ไหม ใครโสด จาก บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

10) รางวัลรายการเด็กยอดเยี่ยม

  • รายการ ณัชชาแอนด์เดอะแก๊ง จาก บริษัท บ็อบ 2005 จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23
  • รายการ SUPER 10 อัจฉริยะพันธุ์จิ๋ว จาก บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23
  • รายการ  ท้าให้อ่าน The Reading Heroจาก สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอสออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3
    หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

11) รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม

  • คุณสัญญา  คุณากร  :  รายการ เจาะใจ จาก บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัดออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
  • คุณสุวิกรม  อัมระนันทน์  :  รายการ เปอร์สเปกทิฟ (Perspective)จาก บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด และบริษัท แบล็คดอท จำกัด ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
  • คุณปัญญา  นิรันดร์กุล  :  รายการ ปัญญาปันสุขจาก บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23
  • คุณสัญญา  คุณากร  :  รายการ ตามสัญญา จาก บริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์พีพีทีวี (PPTV HD36)
  • คุณกรรชัย  กำเนิดพลอย  :  รายการโหนกระแส จาก บริษัท บีอีซี-มัลติมีเดีย จำกัดออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD

รางวัลประเภทละครโทรทัศน์ จำนวน 14 รางวัล

1) รางวัลละครยอดเยี่ยม

  • ฉลาดเกมส์โกงจาก บริษัท จีดีเอช ห้าห้าเก้า จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • รักแลกภพ จาก บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด และ บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • บังเกิดเกล้า จาก บริษัท อมรินทร์ เทเลวิชั่น จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ Amarin TV HD ช่อง 34
  •  ร้อยเล่ห์มารยา จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
  • ทุ่งเสน่หาจาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัดออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD

2) รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม

  • คุณจิรัศยา  วงษ์สุทินจาก ละครเรื่อง One Year 365 วัน บ้านฉัน บ้านเธอ ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  •  คุณพัฒน์  บุญนิธิพัฒน์ จาก ละครเรื่อง ฉลาดเกมส์โกง ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • คุณผอูน  จันทรศิริ และคุณศุภกิจ  เวสสะโรจน์กิจ  จาก ละครเรื่อง รักแลกภพออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  •  คุณวรฐ  คงคาลัย จาก ละครเรื่อง นางฟ้าลำแคน ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • คุณอำไพพร  จิตต์ไม่งง จาก ละครเรื่อง อกเกือบหักแอบรักคุณสามี ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
  • คุณสมจริง  ศรีสุภาพ จาก ละครเรื่อง ทุ่งเสน่หา ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
    หมายเหตุ : รางวัลนี้มีผลงานโทรทัศน์ผ่านเข้ารอบตัดสินมากกว่า 5 ผลงานเนื่องจากมีผลงานที่ได้คะแนนในรอบคัดเลือกเท่ากัน

3) รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

  • คุณสุวนันท์  ปุณณกันต์จาก ละครเรื่อง อุ้มรักเกมลวง ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • คุณปิยธิดา  มิตรธีรโรจน์ จาก ละครเรื่อง บังเกิดเกล้า ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ Amarin TV HD ช่อง 34
  • คุณราณี  แคมเปน จาก ละครเรื่อง ร้อยเล่ห์มารยา ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
  • คุณณฐพร  เตมีรักษ์  จาก ละครเรื่อง เล่ห์บรรพกาล ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
  •  คุณบุษกร  วงศ์พัวพันธ์  จาก ละครเรื่อง ทุ่งเสน่หา ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD

4) รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

  • คุณจินเจษฎ์  วรรธนะสินจาก ละครเรื่อง ฉลาดเกมส์โกง ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31 
  • คุณธนภัทร  กาวิละ จาก ละครเรื่อง รักแลกภพ ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • คุณธนภพ  ลีรัตนขจร จาก ละครเรื่อง ขอเกิดใหม่ใกล้ๆเธอ ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • คุณศรราม  เทพพิทักษ์ จาก ละครเรื่อง บังเกิดเกล้า ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ Amarin TV HD ช่อง 34
  •  คุณปริญ  สุภารัตน์  จาก ละครเรื่อง อกเกือบหักแอบรักคุณสามีออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD

5) รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

  •  คุณคัทลียา  แมคอินทอชจาก ละครเรื่อง One Year 365 วัน บ้านฉัน บ้านเธอ ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • คุณศวรรยา  ไพศาลพยัคฆ์  จาก ละครเรื่อง ฉลาดเกมส์โกง ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • คุณญาณี  จงวิสุทธิ์ จาก ละครเรื่อง บังเกิดเกล้า ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ Amarin TV HD ช่อง 34
  • คุณจีรนันท์  มะโนแจ่ม จาก ละครเรื่อง ตะวันอาบดาว ออกอากาศทางช่อง 7 HD
  • คุณณิชชา  โชคประจักษ์ชัด จาก ละครเรื่อง ร้อยเล่ห์มารยา ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD

เบลล่า ราณี จาก ร้อยเล่ห์มารยา 

6) รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

  • คุณสัญญา  คุณากร จาก ละครเรื่อง One Year 365 วัน บ้านฉัน บ้านเธอ ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  •  คุณพาริส  อินทรโกมาลย์สุต จาก ละครเรื่อง ฉลาดเกมส์โกง ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • คุณดอม  เหตระกูล จาก ละครเรื่อง อุ้มรักเกมลวง ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  •  คุณไผ่  พงศธร จาก ละครเรื่อง มงกุฎดอกหญ้า ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • คุณธนิน  มนูญศิลป์ จาก ละครเรื่อง ทุ่งเสน่หา ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD

7) รางวัลทีมนักแสดงยอดเยี่ยม

  •  One Year 365 วัน บ้านฉัน บ้านเธอจาก บริษัท จีดีเอช ห้าห้าเก้า จำกัด และบริษัท ไลน์ คอมพานี (ประเทศไทย) จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • ฉลาดเกมส์โกง จาก บริษัท จีดีเอช ห้าห้าเก้า จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • เพราะเราคู่กัน  2gether The Series จาก บริษัท จีเอ็มเอ็ม ทีวี จำกัด ออกอากาศทางช่อง GMM25
  • ทุ่งเสน่หา จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
    หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

8) รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม

  • One Year 365 วัน บ้านฉัน บ้านเธอ โดย คุณอมราพร  แผ่นดินทอง / คุณทศพร  ทิพย์ทินกร / คุณจิราพร  แซ่ลี้ และคุณจิรัศยา  วงษ์สุทิน ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • ฉลาดเกมส์โกง โดย คุณพัฒน์  บุญนิธิพัฒน์ / คุณทศพร  เหรียญทอง / คุณวสุธร  ปิยารมณ์ / คุณธนีดาหาญทวีวัฒนา และคุณศิรดา ไตรตรึงษ์ทัศนา ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • อุ้มรักเกมลวง โดย เนปาลี (คุณวรรธนา  วีรยวรรธน) ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • รักแลกภพ โดย คุณธิษณา  เดือนดาว / คุณพรดี  สาตราวาหะ และคุณเพียงไพฑูรย์  สาตราวาหะ ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  •  ทุ่งเสน่หา โดย คุณทิพย์ธิดา  ศรัทธาทิพย์ ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD

9) รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม

  • เพลง “คั่นกู”ขับร้องโดย : คุณไบร์ท-วชิรวิชญ์  ชีวอารี จาก ซีรีส์ “เพราะเราคู่กัน  2gether The Series” ออกอากาศทางช่อง GMM25
  • เพลง “กลางหัวใจ” ขับร้องโดย : คุณแอ๊ค-โชคชัย  หมู่มาก จาก ละครเรื่อง รักแลกภพ
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  •  เพลง “นิลันดอน” ขับร้องโดย : ต่าย  อรทัย และไผ่  พงศธร จาก ละครเรื่อง มงกุฎดอกหญ้า ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  •  เพลง “ดั่งดวงตะเว็น” ขับร้องโดย : คุณไมค์   ภิรมย์พร จาก ละครเรื่อง สูตรรักแซ่บอีหลี ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  •  เพลง “หัวใจสั่งให้รัก”ขับร้องโดย : คุณแพรว  คณิตกุล จาก ละครเรื่อง อกเกือบหักแอบรักคุณสามี ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
  • เพลง “อย่าเกลียดกันในวันที่อ่อนไหว” ร้องโดย : คุณปนัดดา  เรืองวุฒิ จาก ละครเรื่อง ร้อยเล่ห์มารยา ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
    หมายเหตุ : รางวัลนี้มีผลงานโทรทัศน์ผ่านเข้ารอบตัดสินมากกว่า 5 ผลงานเนื่องจากมีผลงานที่ได้คะแนนในรอบคัดเลือกเท่ากัน
    10) รางวัลเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม
  •  รักแลกภพ โดย คุณนพดล  เตโช ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31 เล่ห์บรรพกาล
    โดย คุณกิจจา  ลาโพธิ์ และคุณชัชวาล  สกลศิลป์ ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
  • ทุ่งเสน่หา โดย คุณวิริยา  พงศ์ขจร ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
    หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

11) รางวัลลำดับภาพยอดเยี่ยม

  •  ฉลาดเกมส์โกง โดย Foolhouse Production ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  •  ร้อยเล่ห์มารยาโดย คุณอิทธิพล  อายุป  ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
  •  ทุ่งเสน่หาโดย คุณมหศักดิ์  ทัศนพยัคฆ์ ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
  •  Unlucky Ploy (ชีช้ำกะหล่ำพลอย) โดย คุณบุญยนุช  ใจศิริสวย  ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู ดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24
    หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

12) รางวัลกำกับภาพยอดเยี่ยม

  • ฉลาดเกมส์โกง โดย คุณบุณยนุช  ไกรทอง ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • อกเกือบหักแอบรักคุณสามี โดย คุณพัฒนะ  พงศ์สมัย   ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
  •  Unlucky Ploy (ชีช้ำกะหล่ำพลอย) โดย คุณเรืองวิทย์  รามสูต ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู ดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24
    หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

13) รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม

  • รักแลกภพ โดย คุณจิรเดช  ทัศนศร ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  •  เล่ห์บรรพกาล โดย คุณพินโย  ครองชีพ ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
  •  ทุ่งเสน่หา โดย คุณวิโรจน์  พงศดิลก ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
  •  Unlucky Ploy (ชีช้ำกะหล่ำพลอย)โดย คุณรัชต  พันธุ์พยัคฆ์ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู ดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24
    หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

14) รางวัลออกแบบคอมพิวเตอร์กราฟิกยอดเยี่ยม

  •  อสรพิษโดย กบาลใส อนิเมชั่น คุณณรงค์กรณ์ เหล่าศรีสิน / คุณกัญญารัตน์ วิริยุตตศิลป์ และคุณสัพพัญญู เตียวพาณิชย์เจริญออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • รักแลกภพโดย กบาลใส อนิเมชั่น คุณณรงค์กรณ์ เหล่าศรีสิน / คุณกัญญารัตน์ วิริยุตตศิลป์ และคุณสัพพัญญู เตียวพาณิชย์เจริญ ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  •  สัญญารัก สัญญาณลวงโดย คุณทศพร พูนนารถ ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD
    หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

รางวัลประเภทละครและซีรีส์ แพลตฟอร์มออนไลน์ จำนวน 5 รางวัล 

1) รางวัลละคร และซีรีส์ยอดเยี่ยม

  • Mother เรียกฉันว่า...แม่จาก บริษัท ไลน์ คอมพานี (ประเทศไทย) จำกัด
    ออกอากาศทาง LINE TV
  • แปลรักฉันด้วยใจเธอ จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด และ บริษัท ไลน์ คอมพานี (ประเทศไทย) จำกัดออกอากาศทาง LINE TV
  •  Voice in The Rain (เสียงรักในสายฝน)  จาก บริษัท พีซีซีดับเบิลยู โอทีที (ประเทศไทย) จำกัด
    ออกอากาศทาง Viu 
  • After Dark The Series อาทิตย์อัสดงจาก บริษัท เทนเซ็นต์ (ประเทศไทย) จำกัด ออกอากาศทาง WeTV
  •  เสียดายจาก บริษัทไอ-ฉีอี้ อินเตอร์เนชั่นแนล (ประเทศไทย) จำกัด ออกอากาศทาง iQIYI

2) รางวัลบท Original ละคร และซีรีส์ยอดเยี่ยม

  •  Mother เรียกฉันว่า...แม่จาก บริษัท ไลน์ คอมพานี (ประเทศไทย) จำกัด
    ออกอากาศทาง LINE TV
  • แปลรักฉันด้วยใจเธอจาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด และ บริษัท ไลน์ คอมพานี (ประเทศไทย) จำกัด
    ออกอากาศทาง LINE TV
  •  Voice in The Rain (เสียงรักในสายฝน) จาก บริษัท พีซีซีดับเบิลยู โอทีที (ประเทศไทย) จำกัด
    ออกอากาศทาง Viu
  •  After Dark The Series อาทิตย์อัสดงจาก บริษัท เทนเซ็นต์ (ประเทศไทย) จำกัด 
    ออกอากาศทาง WeTV
    หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

3) รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (แพลตฟอร์มออนไลน์)

  •  คุณเขมนิจ  จามิกรณ์  จาก ละครเรื่อง Mother เรียกฉันว่า...แม่ ออกอากาศทาง LINE TV
  •  คุณมชณต  สุวรรณมาศ  จาก ละครเรื่อง Voice in The Rain (เสียงรักในสายฝน) 
    ออกอากาศทาง Viu
  • คุณรมิดา  จีรนรภัทร  จาก ละครเรื่อง After Dark The Series อาทิตย์อัสดง
    ออกอากาศทาง WeTV
    หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

4) รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (แพลตฟอร์มออนไลน์)

  • คุณณภัทร วิกัยรุ่งโรจน์จาก ละครเรื่อง Voice in The Rain (เสียงรักในสายฝน) ออกอากาศทาง Viu
  • คุณบิวกิ้น-พุฒิพงศ์ อัสสรัตนกุล จาก ละครเรื่อง แปลรักฉันด้วยใจเธอ ออกอากาศทาง LINE TV
  • คุณพีพี-กฤษฏ์ อำนวยเดชกร จาก ละครเรื่อง แปลรักฉันด้วยใจเธอ ออกอากาศทาง LINE TV
    หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

5) รางวัล Drama Series of The Year

  •  Voice in The Rain (เสียงรักในสายฝน)  จาก บริษัท พีซีซีดับเบิลยู โอทีที (ประเทศไทย) จำกัด
    ออกอากาศทาง Viu
  •  แปลรักฉันด้วยใจเธอ จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด และ บริษัท ไลน์ คอมพานี (ประเทศไทย) จำกัด ออกอากาศทาง LINE TV
  •  เสียดาย จาก บริษัทไอ-ฉีอี้ อินเตอร์เนชั่นแนล (ประเทศไทย) จำกัด ออกอากาศทาง iQIYI
    หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

 

อ่านข่าวที่เกี่ยวข้อง :

กดเลย >> community แห่งความบันเทิง 📸เมาท์ข่าวดารา กับเจ๊รุงรังขังรวม
ทั้งข่าว หนัง ซีรีส์ 🍿ละคร ดนตรี และศิลปินไอดอล 😍ที่คุณชื่นชอบ บนแอปทรูไอดี