รีเซต

ผลรางวัลนาฏราช ครั้งที่ 12! ต่อ-กบ คว้านักแสดงนำยอดเยี่ยม ฉลาดเกมส์โกง ซิวละครยอดเยี่ยมและอีก 5 รางวัล

ผลรางวัลนาฏราช ครั้งที่ 12! ต่อ-กบ คว้านักแสดงนำยอดเยี่ยม ฉลาดเกมส์โกง ซิวละครยอดเยี่ยมและอีก 5 รางวัล
Entertainment Report_3
11 กันยายน 2564 ( 17:30 )
1.3K

ข่าวบันเทิงวันนี้

ผ่านพ้นไปอย่างสวยงาม สำหรับงานประกาศ รางวัลนาฏราช ครั้งที่ 12 ประจำปี 2563 รางวัลอันทรงเกียรติและเต็มไปด้วยคุณค่านาฏราช รางวัลสำหรับผลงานด้านวิทยุและโทรทัศน์ ที่มีมาอย่างยาวนาน และเป็นที่ยอมรับของประชาชนทั่วทั้งประเทศ จัดขึ้นโดย สมาพันธ์สมาคมวิชาชีพวิทยุกระจายเสียงและวิทยุโทรทัศน์ (RTBPF)  ซึ่งในปัจจุบัน สถานการณ์การแพร่ระบาดของโควิด-19 ยังคงเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่อง ทางสมาพันธ์ ฯ จึงได้มีการปรับเปลี่ยนรูปแบบการจัดงาน ให้ประชาชนชาวไทย และเหล่าศิลปินนักแสดง สามารถร่วมลุ้นผลการประกาศ รางวัลนาฏราช ครั้งที่ 12 ไปพร้อมกัน ด้วยการจัดงานในรูปแบบใหม่ โดยรางวัลจะนำส่งให้ผู้รับรางวัลภายหลัง

 ต่อ-กบ คว้านักแสดงนำยอดเยี่ยม ฉลาดเกมส์โกง ซิวละครยอดเยี่ยมและอีก 5 รางวัล

โดยการจัดงานประกาศ รางวัลนาฏราช ครั้งที่ 12 ประจำปี 2563 จัดขึ้นในวันเสาร์ที่ 11 ก.ย.2564 เวลา 15.00 -17.00 น. ที่สตูดิโอ บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด และ ถ่ายทอดสดทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23 จัดขึ้นในคอนเซ็ปต์ "ก้าวสู่วิถีใหม่ ด้วยใจที่ผูกพัน Step to the New and Still Together" หมายถึง โลกของเราได้ก้าวสู่วิถีชีวิตใหม่ที่ไม่เหมือนเดิมอีกต่อไป แต่ถึงอย่างไร เราคือผู้ชมและผู้ผลิตงาน จะยังคงผูกพันร่วมกันผ่านผลงานแบบมืออาชีพด้วยกันตลอดไป สำหรับรางวัลนาฎราชในปีนี้มีทั้งสิ้น 39 รางวัล เปิดงานด้วยโชว์จากศิลปินคู่รักคู่หวาน ดา เอ็นโดรฟิน และ เดนนิส ไทยคูน รวมถึงได้รำลึกถึงนักแสดง คนบันเทิง ผู้ล่วงลับที่กลับฟ้าในปีนี้ ทั้งหมด 27 ท่าน นอกจากนี้ยังสามารถรับชมย้อนหลังได้ที่ช่องเวิร์คพอยท์ในวันที่ 12 ก.ย.2564 เวลา 23.00 น.


ประกาศรายชื่อได้รับ รางวัลนาฏราช ครั้งที่ 12 ประจำปี 2563 ดังนี้

รางวัลเกียรติยศด้านวิทยุ

  • วิทยา ศุภพรโอภาส

รางวัลเกียรติยศด้านโทรทัศน์

  • ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.สมเกียรติ อ่อนวิมล

 

รางวัลประเภทรายการวิทยุ จำนวน 7 รางวัล

1) รางวัลสถานีข่าวและสาระยอดเยี่ยม

  • สถานีวิทยุ MCOT News FM 100.5  จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)  ออกอากาศทาง MCOT News FM 100.5 MHz

2) รางวัลสถานีเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม

  • สถานีวิทยุกรีนเวฟ 106.5 FMจาก บริษัท เอ -ไทม์ มีเดีย จำกัดออกอากาศทาง FM 106.5 MHz

3) รางวัลรายการการข่าวและสาระยอดเยี่ยม

  •  รายการ เจาะลึกประเด็นร้อน จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทาง MCOT News FM 100.5 MHz

4) รางวัลรายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม

  •  รายการ พุธทอล์ค พุธโทร จาก บริษัท เอ -ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางคลื่น EFM 94

 5)  รางวัลผู้จัดรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม

  •  คุณไพศาล มังกรไชยา รายการ เจาะลึกประเด็นร้อน จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทาง MCOT News FM 100.5 MHz

6)  รางวัลผู้จัดรายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม

  • คุณตฤณ เรืองกิจรัตนกุล (DJ โก) รายการ กรีนเวฟ 106.5 FMจาก บริษัท เอ -ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทาง FM 106.5 MHz

สถานีต่างจังหวัด

7) รางวัลสถานีท้องถิ่นข่าวและสาระยอดเยี่ยม

  • สถานีวิทยุ อสมท จ.ยะลาจาก สถานีวิทยุ อสมท (มหาชน) จ.ยะลาออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.ยะลา FM 102.5 MHz

 

รางวัลประเภทรายการโทรทัศน์ จำนวน 11 รางวัล

1) รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม

  • รายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์ จาก บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32

2) รางวัลรายการเล่าข่าวยอดเยี่ยม

  • รายการ ข่าวใส่ใข่จาก บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32

3) รางวัลผู้ประกาศข่าวหญิงยอดเยี่ยม

  • คุณณัฏฐา โกมลวาทิน รายการ ที่นี่ไทยพีบีเอส จาก สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3

4) รางวัลผู้ประกาศข่าวชายยอดเยี่ยม

  • คุณอนุวัต เฟื่องทองแดง รายการ สนามข่าว 7 สี จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด
    ออกอากาศทางช่อง 7 HD

5) รางวัลสกู๊ปข่าวยอดเยี่ยม

  • สกู๊ป "สูญสิ้น สูญหาย แต่ไม่สิ้นหวัง"จาก บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23
  • สกู๊ป "ทวงคืนสมบัติชาติจากอุ้งมือสหรัฐฯ" จาก สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3

6) รางวัลสารคดียอดเยี่ยม

  •  สารคดี คนชายขอบ ตอน มอแกน ลมหายใจสุดท้าย จาก สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3

7) รางวัลเกมโชว์ยอดเยี่ยม

  • รายการ  Masterchef All Stars Thailandจาก บริษัท เฮลิโคเนีย เอช กรุ๊ป จำกัด ออกอากาศทางช่อง 7 HD

8) รางวัลทอล์คโชว์ยอดเยี่ยม

  • รายการ เปอร์สเปกทิฟ (Perspective) จาก บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด และบริษัท แบล็คดอท จำกัดออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD

9) รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม

  • รายการ SUPER 100 อัจฉริยะเกินร้อยจาก บริษัท ซูเปอร์จิ๋ว จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23

10) รางวัลรายการเด็กยอดเยี่ยม

  • รายการ SUPER 10 อัจฉริยะพันธุ์จิ๋ว จาก บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23

11) รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม

  • คุณกรรชัย  กำเนิดพลอย รายการโหนกระแส จาก บริษัท บีอีซี-มัลติมีเดีย จำกัดออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD

 

รางวัลประเภทละครโทรทัศน์ จำนวน 14 รางวัล

1) รางวัลละครยอดเยี่ยม

  • ฉลาดเกมส์โกง จาก บริษัท จีดีเอช ห้าห้าเก้า จำกัดออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

2) รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม

  •  คุณพัฒน์  บุญนิธิพัฒน์ จาก ละครเรื่อง ฉลาดเกมส์โกง ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

3) รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

  • คุณสุวนันท์  ปุณณกันต์ จาก ละครเรื่อง อุ้มรักเกมลวง ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

4) รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

  • คุณธนภพ ลีรัตนขจร จาก ละครเรื่อง ขอเกิดใหม่ใกล้ ๆ เธอ ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

5) รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

  • คุณคัทลียา  แมคอินทอช จาก ละครเรื่อง One Year 365 วัน บ้านฉัน บ้านเธอ ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

6) รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

  • คุณดอม เหตระกูล จาก ละครเรื่อง อุ้มรักเกมลวง ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

7) รางวัลทีมนักแสดงยอดเยี่ยม

  • ฉลาดเกมส์โกง จาก บริษัท จีดีเอช ห้าห้าเก้า จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

8) รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม

  • ฉลาดเกมส์โกง โดย คุณพัฒน์  บุญนิธิพัฒน์ / คุณทศพร  เหรียญทอง / คุณวสุธร  ปิยารมณ์ / คุณธนีดาหาญทวีวัฒนา และคุณศิรดา ไตรตรึงษ์ทัศนา ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

9) รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม

  • เพลง คั่นกู ขับร้องโดย คุณไบร์ท วชิรวิชญ์ ชีวอารี จาก ซีรีส์ เพราะเราคู่กัน 2gether The Series ออกอากาศทางช่อง GMM25

10) รางวัลเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม

  •  รักแลกภพ โดย คุณนพดล  เตโช ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31 เล่ห์บรรพกาล
    โดย คุณกิจจา  ลาโพธิ์ และคุณชัชวาล  สกลศิลป์ ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD

11) รางวัลลำดับภาพยอดเยี่ยม

  •  ฉลาดเกมส์โกง โดย Foolhouse Production ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

12) รางวัลกำกับภาพยอดเยี่ยม

  • ฉลาดเกมส์โกง โดย คุณบุณยนุช  ไกรทอง ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

13) รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม

  • รักแลกภพ โดย คุณจิรเดช  ทัศนศร ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

14) รางวัลออกแบบคอมพิวเตอร์กราฟิกยอดเยี่ยม

  • อสรพิษโดย กบาลใส อนิเมชั่น คุณณรงค์กรณ์ เหล่าศรีสิน / คุณกัญญารัตน์ วิริยุตตศิลป์ และคุณสัพพัญญู เตียวพาณิชย์เจริญออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

 

รางวัลประเภทละครและซีรีส์ แพลตฟอร์มออนไลน์ จำนวน 5 รางวัล 

1) รางวัลละคร และซีรีส์ยอดเยี่ยม

  • แปลรักฉันด้วยใจเธอ จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด และ บริษัท ไลน์ คอมพานี (ประเทศไทย) จำกัดออกอากาศทาง LINE TV

2) รางวัลบท Original ละคร และซีรีส์ยอดเยี่ยม

  • แปลรักฉันด้วยใจเธอ จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด และ บริษัท ไลน์ คอมพานี (ประเทศไทย) จำกัด
    ออกอากาศทาง LINE TV

3) รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม (แพลตฟอร์มออนไลน์)

  •  คุณเขมนิจ  จามิกรณ์ จาก ละครเรื่อง Mother เรียกฉันว่า...แม่ ออกอากาศทาง LINE TV

4) รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (แพลตฟอร์มออนไลน์)

  • คุณบิวกิ้น พุฒิพงศ์ อัสสรัตนกุล จาก ละครเรื่อง แปลรักฉันด้วยใจเธอ ออกอากาศทาง LINE TV

5) รางวัล Drama Series of The Year

  •  แปลรักฉันด้วยใจเธอ จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด และ บริษัท ไลน์ คอมพานี (ประเทศไทย) จำกัด ออกอากาศทาง LINE TV

 

อ่านข่าวที่เกี่ยวข้อง :

กดเลย >> community แห่งความบันเทิง 📸เมาท์ข่าวดารา กับเจ๊รุงรังขังรวม
ทั้งข่าว หนัง ซีรีส์ 🍿ละคร ดนตรี และศิลปินไอดอล 😍ที่คุณชื่นชอบ บนแอปทรูไอดี