รีเซต

เปิดโผรายชื่อเข้ารอบตัดสิน "รางวัลนาฏราช" ครั้งที่ 13 ประจำปี 2564

เปิดโผรายชื่อเข้ารอบตัดสิน "รางวัลนาฏราช" ครั้งที่ 13 ประจำปี 2564
EntertainmentReport3
2 สิงหาคม 2565 ( 14:49 )
9.8K

เนื่องด้วย สมาพันธ์สมาคมวิชาชีพวิทยุกระจายเสียงและวิทยุโทรทัศน์ ได้จัดงานประกาศผล "รางวัลนาฏราช ครั้งที่ ๑๓ ประจำปี ๒๕๖๔" ขึ้น เพื่อเป็นการสร้างมาตรฐานและยกระดับการตัดสินรางวัลด้านวิทยุโทรทัศน์ ส่งเสริมการให้สาระความรู้ควบคู่ความบันเทิง ตลอดจนสร้างกำลังใจให้กับคนทำงานในวิชาชีพนี้ต่อไป โดยการตัดสินผลรางวัลจะมาจากการร่วมลงคะแนนเสียงของคนในวิชาชีพวิทยุและโทรทัศน์ให้กับผลงานดีเด่นในด้านต่างๆ ซึ่งถือเป็นความภาคภูมิใจสูงสุดกับผู้ได้รับรางวัล 

เปิดโผรายชื่อเข้ารอบตัดสิน "รางวัลนาฏราช" ครั้งที่ 13 ประจำปี 2564

ตลอดขั้นตอนการดำเนินการเก็บรวบรวมคะแนนจากผู้มีสิทธิลงคะแนนดำเนินการโดย บริษัท จีเอฟเค (ประเทศไทย) ซึ่งเป็นบริษัทวิจัยการตลาดชั้นนำ และได้รับการตรวจสอบจาก PwC ประเทศไทย ซึ่งเป็นบริษัทที่มีประสบการณ์ในงานประกาศผลรางวัลในระดับนานาชาติ อาทิ รางวัล Academy Awards โดยผลการลงคะแนนจะถูกเก็บรักษาเป็นความลับสูงสุด และรายชื่อผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน "รางวัลนาฎราช ครั้งที่ ๑๓ ประจำปี ๒๕๖๔" นี้ มาจากการร่วมลงคะแนนของผู้มีสิทธิลงคะแนนในรอบคัดเลือก ซึ่งดำเนินการเก็บรวบรวมคะแนนระหว่างวันที่ 1 - 29 กรกฎาคม 2565 ที่ผ่านมา ทั้งนี้ สำหรับขั้นตอนต่อไปซึ่งเป็นการลงคะแนนในรอบตัดสิน ผู้มิสิทธิลงคะแนนจะดำเนินการลงคะแนนระหว่างวันที่   5 – 31 สิงหาคม 2565 โดยทาง  PwC ประเทศไทย จะเป็นผู้เปิดบัตรลงคะแนนรอบตัดสินเพื่อสรุปผลงานที่ได้รับรางวัลทั้งหมด และจะทำการถ่ายทอดสดประกาศผล "รางวัลนาฎราช ครั้งที่ ๑๓ ประจำปี ๒๕๖๔" ในวันพุธที่ 7 กันยายน 2565 เวลา 18.00 - 20.00 น.  ถ่ายทอดผ่านทาง  Facebook : หน้าจอ

รายชื่อผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสินรางวัล “นาฏราช” ครั้งที่ ๑๓ ประจำปี ๒๕๖๔ (ประกาศโดยไม่เรียงตามลำดับคะแนน)

รางวัลประเภทรายการวิทยุ จำนวน 5 รางวัล

1) รางวัลสถานีเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม

  • สถานีวิทยุลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก จาก บริษัท ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก จำกัด
    ออกอากาศทาง สถานีวิทยุ ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก FM 94.5 MHz
  • สถานีวิทยุลูกทุ่งรักไทย ๙จาก บริษัท ช้างไท เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัด
    ออกอากาศทาง สถานีวิทยุ 90 ลูกทุ่งรักไทย FM 90.0 MHz
  • สถานีวิทยุกรีนเวฟ 106.5 เอฟเอ็ม จาก บริษัท เอ -ไทม์ มีเดีย จำกัด
    ออกอากาศทาง คลื่นกรีนเวฟ 106.5 เอฟเอ็ม
  • สถานีวิทยุ อสมท ลูกทุ่งมหานคร LTM FM 95 MHz จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) 
    ออกอากาศทาง สถานีวิทยุ อสมท FM 95 MHz

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

2) รางวัลรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม

  • รายการ ทันข่าว ทันกฎหมาย จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) 
    ออกอากาศทาง สถานีวิทยุ  MCOT News  FM 100.5
  • รายการ กรีนมอร์นิ่งโชว์ จาก บริษัท เอ -ไทม์ มีเดีย จำกัด
    ออกอากาศทาง คลื่นกรีนเวฟ 106.5 เอฟเอ็ม
  • รายการ 106 อาสากับทีมทนายความ จาก บริษัท เซิร์ช (ไลฟ์) จำกัด
    ออกอากาศทาง สถานีวิทยุครอบครัวข่าว สทร. FM106.0 MHz

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

3) รางวัลรายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม

  • รายการ มิวสิคกูรู (Music Guru) จาก บริษัท ชาเนส มิวสิค โปรดักชั่น จำกัด
    ออกอากาศทาง สถานีวิทยุครอบครัวข่าว สทร. FM106.0 MHz
  • รายการ แชทชาร์ทโชว์ จาก บริษัท ช้างไท เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัด
    ออกอากาศทาง สถานีวิทยุ 90 ลูกทุ่งรักไทย FM 90.0 MHz
  • รายการ เสาร์-อาทิตย์ ฮิตเป็นพิเศษ จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) 
    ออกอากาศทาง สถานีวิทยุ อสมท FM 95 MHz
  • รายการ พุธทอล์ค พุธโทร จาก บริษัท เอ -ไทม์ มีเดีย จำกัด
    ออกอากาศทาง สถานีวิทยุ EFM 94

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

4)  รางวัลผู้จัดรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม

  • คุณสายชล เกียรติกังวาฬไกล รายการ ชัยชนะแห่งการพัฒนา
    จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทาง สถานีวิทยุ  MCOT News  FM 100.5   
  • คุณนงวดี ถนิมมาลย์ รายการ เจาะลึกเศรษฐกิจ
    จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทาง สถานีวิทยุ  MCOT News  FM 100.5  
  • คุณภูวนาท  คุนผลิน รายการ กรีนมอร์นิ่งโชว์
    จาก บริษัท เอ -ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทาง คลื่นกรีนเวฟ 106.5 เอฟเอ็ม

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

5)  รางวัลผู้จัดรายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม

  • คุณผุสชา โทณะวณิก รายการ มิวสิคกูรู (Music Guru)
    จาก บริษัท ชาเนส มิวสิค โปรดักชั่น จำกัด ออกอากาศทาง สถานีวิทยุครอบครัวข่าว สทร. FM106.0 MHz
  • คุณธเนศ สุขวัฒน์ รายการ มิวสิคกูรู (Music Guru) จาก บริษัท ชาเนส มิวสิค โปรดักชั่น จำกัด
    ออกอากาศทาง สถานีวิทยุครอบครัวข่าว สทร. FM106.0 MHz
  • คุณวุฒิเมศร์  ธีระศุภวาณิชย์ (DJ หน่อง) รายการ ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก
    จาก บริษัท ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก จำกัด ออกอากาศทาง สถานีวิทยุ ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก FM 94.5 MHz
  • คุณวรินดา  คุปติธรรมกุล (DJ นางฟ้า) รายการ ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก
    จาก บริษัท ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก จำกัด ออกอากาศทาง สถานีวิทยุ ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก FM 94.5 MHz
  • คุณพัชร์วรัชญ์  เพ่งรุ่งเรืองวงษ์ (DJ ออย) รายการ ลูกทุ่งรักไทย ๙๐
    จาก บริษัท ช้างไท เอ็นเทอร์เทนเมนท์ จำกัด ออกอากาศทาง สถานีวิทยุ 90 ลูกทุ่งรักไทย FM 90.0 MHz
  • คุณนันทชัย  เตชะศรีวิเชียร (DJ ปอ) รายการ กรีนเวฟ 106.5 FM
    จาก บริษัท เอ -ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทาง คลื่นกรีนเวฟ 106.5 เอฟเอ็ม
  • คุณศกุนตลา  เทียนไพโรจน์ (DJ ต้นหอม) รายการ พุธทอล์ค พุธโทร
    จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทาง สถานีวิทยุ EFM 94
  • คุณพงศธร  จงวิลาส (DJ เผือก) รายการ พุธทอล์ค พุธโทร 
    จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทาง สถานีวิทยุ EFM 94
  • คุณคณัชชัย สุนทรเสรีกุล (DJ หมี) รายการ ลูกทุ่งมหานคร LTM FM 95 MHz
    จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท ลูกทุ่งมหานคร LTM FM 95 MHz

 

รางวัลประเภทรายการโทรทัศน์ จำนวน 13 รางวัล

1) รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม

  • รายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์ จาก บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32
  • รายการ เอาให้ชัด จาก บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • รายการ เข้มข่าวค่ำ จาก บริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์พีพีทีวี (PPTV HD36)
  • รายการ ข่าวค่ำ จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
    ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
  • รายการ สนามข่าว 7 สี จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด
    ออกอากาศทางช่อง 7 HD

2) รางวัลรายการเล่าข่าวยอดเยี่ยม

  • รายการ ข่าวใส่ใข่ จาก บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32
  • รายการ คุยโขมงบ่าย 3 โมง จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
    ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
  • รายการ ฟังหูไว้หู จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
    ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
  • รายการ  ติ่งข่าว จาก บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23
  • รายการ แฉ จาก บริษัท เอไทม์ มีเดีย จำกัด
    ออกอากาศทางช่อง GMM25

3) รางวัลรายการฮาร์ดทอล์คยอดเยี่ยม

  • รายการ  คุยทะลุข่าว จาก บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23
  • รายการ  คุยให้คิด จาก องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3
  • รายการ ถกไม่เถียง จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด
    ออกอากาศทางช่อง 7 HD

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

4) รางวัลผู้ประกาศข่าวหญิงยอดเยี่ยม

  • คุณเขมสรณ์   หนูขาว  :  รายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์ จาก บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด 
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32
  • คุณกรุณา   บัวคำศรี  :  รายการ รอบโลกเดลี่ จาก บริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์พีพีทีวี (PPTV HD36)
  • คุณกาลเวลา   เสาเรือน : รายการ  ตลาดข่าว workpoint จาก บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23
  • คุณวันวิสาข์  ทินวัฒน์ :  รายการ ข่าวค่ำมิติใหม่ จาก องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3
  • คุณศรีสุภางค์  ธรรมาวุธ  :  รายการ เจาะประเด็นข่าว 7 HD จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด
    ออกอากาศทางช่อง 7 HD

5) รางวัลผู้ประกาศข่าวชายยอดเยี่ยม

  • คุณภาคภูมิ  พันธุ์สถิตย์  :  รายการ ไทยรัฐ นิวส์โชว์ จาก บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด 
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32
  • คุณเอกรัฐ  ตะเคียนนุช  :  รายการ เอาให้ชัด จาก บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • คุณสุภาพชาย  บุตรจันทร์ : รายการ  ตลาดข่าว workpoint จาก บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23
  • คุณเจษฎา  จี้สละ :  รายการ ข่าวค่ำมิติใหม่ จาก องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3
  • คุณสวิตต์  ลีละพงศ์วัฒนา  :  รายการ เจาะประเด็นข่าว 7 HD จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด
    ออกอากาศทางช่อง 7 HD

6) รางวัลสกู๊ปข่าวยอดเยี่ยม

  • สกู๊ป “กะเหรี่ยงบางกลอย” จาก บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • สกู๊ป "แผลในใจเหยื่อผกก.โจ้ กว่า 4 เดือน ไม่จางหาย" จาก บริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด  
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์พีพีทีวี (PPTV HD36)
  • สกู๊ป "เสาไฟกินรี" จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) 
    ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
  • สกู๊ป  "บ้านเอื้ออาทรร้างกลางเมือง" จาก องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3
  • สกู๊ป  "กยศ.ยื่นโอกาสการศึกษา หรือต้นเหตุสร้างหนี้ก้อนโต?" จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด
    ออกอากาศทางช่อง 7 HD

7) รางวัลสารคดียอดเยี่ยม

  • รายการ สารตั้งต้น  :  ตอน ทรงเจ้า เข้าผี จาก บริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์พีพีทีวี (PPTV HD36)
  • รายการ คนค้นฅน  :  ตอน รังสิยา สามีสตรีเหล็ก จาก บริษัท ทีวีบูรพา จำกัด
    ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
  • รายการ ย้อนรำลึก 105 ปี ตำนานหัวลำโพง จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
    ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
  • A day in the Wild  :  ตอน ธรรมชาติเชื่อมโยงทุกสรรพสิ่ง จาก องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3
  • สารคดี คนจนเมือง  :  ตอน ซอกหลืบเยาวราช จาก องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3

8) รางวัลผู้บรรยายรายการกีฬายอดเยี่ยม

  • คุณวีรศักดิ์  นิลกลัด รายการ แข่งขันฟุตบอลพรีเมียร์ลีกอังกฤษ (Premier League)
    จาก บริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์พีพีทีวี  (PPTV HD36)
  • คุณวีระพล  เต็มโชติโกศล รายการ แข่งขันฟุตบอลพรีเมียร์ลีกอังกฤษ (Premier League)
    จาก บริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์พีพีทีวี  (PPTV HD36)
  • คุณอดิสรณ์  พึ่งยา รายการ ถ่ายทอดสดฟุตบอล AFF Suzuki Cup 2020
    จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด ออกอากาศทางช่อง 7 HD
  • คุณวาทิต  ตรีครุธพันธุ์ รายการ ถ่ายทอดสดฟุตบอล AFF Suzuki Cup 2020
    จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด ออกอากาศทางช่อง 7 HD

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

9) รางวัลเกมโชว์ยอดเยี่ยม

  • รายการ  MasterChef Thailand Season 4 (มาสเตอร์เชฟ ประเทศไทย ซีซั่น 4)
    จาก บริษัท เฮลิโคเนีย เอช กรุ๊ป จำกัด ออกอากาศทางช่อง 7 HD
  • รายการ MasterChef Celebrity Thailand Season 2 (มาสเตอร์เชฟ เซเลบริตี้ ประเทศไทย ซีซั่น 2)
    จาก บริษัท เฮลิโคเนีย เอช กรุ๊ป จำกัด ออกอากาศทางช่อง 7 HD
  • รายการ GUESS MY AGE รู้หน้า ไม่รู้วัย
    จาก บริษัท เซ้นส์ เอนเตอร์เทนเมนท์ จำกัด ออกอากาศทางช่อง 7 HD
  • รายการ The Golden Song ซีซั่น 3
    จาก บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • รายการ หัวท้ายตายก่อน
    จาก บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23

10) รางวัลเทอล์คโชว์ยอดเยี่ยม

  • รายการ เปอร์สเปกทิฟ (Perspective)
    จาก บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด และ บริษัท แบล็คดอท จำกัด ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
  • รายการ เจาะใจ
    จาก บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
  • รายการ Club Friday Show
    จาก บริษัท เช้นจ์2561 จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ Amarin TV HD ช่อง 34
  • รายการ ตัวต่อตัว
    จาก บริษัท เช้นจ์2561 จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ Amarin TV HD ช่อง 34
  • รายการ คุยแซ่บShow
    จาก บริษัท ออเร้นจ์มาม่า จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

11) รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม

  • รายการ รู้ไหม ใครโสด
    จาก บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • รายการ SUPER 100 อัจฉริยะเกินร้อย
    จาก บริษัท ซูเปอร์จิ๋ว จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23
  • รายการ The Wall Song ร้องข้ามกำแพง
    จาก บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23
  • รายการ The Job
    จาก องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3
  • รายการ คชาภาพาไปดู
    จาก บริษัท เอไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี ช่อง 32


12) รางวัลรายการเด็กยอดเยี่ยม

  • รายการ SUPER10 อัจฉริยะพันธุ์จิ๋ว  :  ตอน น้องเมย์ วิทย์ 
    จาก บริษัท ซูเปอร์จิ๋ว จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23
  • รายการ  ท้าให้อ่าน The Reading Hero  :  ตอน วัดแจ้งและวัดโพธิ์
    จาก บริษัท ซูเปอร์จิ๋ว จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3
  • รายการ  หม้อข้าวหม้อแกง :  ตอน ผักปลังผัดไข่
    จาก จาก องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3
  • รายการ เกมท้าภาษาไทย   :  ตอน ครอบครัวพรมทัศน์
    จาก บริษัท ซูเปอร์จิ๋ว จำกัด ออกอากาศทางช่อง ALTV

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

13) รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม

  • คุณสุวิกรม  อัมระนันทน์  :  รายการ เปอร์สเปกทิฟ (Perspective)
    จาก บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด และบริษัท แบล็คดอท จำกัด ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
  • คุณสัญญา  คุณากร  :  รายการ เจาะใจ
    จาก บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
  • คุณกิตติ  เชี่ยววงศ์กุล  :  รายการ รู้ไหม ใครโสด
    จาก บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • คุณปัญญา นิรันดร์กุล  :  รายการ ปัญญาปันสุข 
    จาก บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องเวิร์คพอยท์ หมายเลข 23
  • คุณชาคริต  แย้มนาม  :  รสชาติไทย
    จาก บริษัท อาร์ท ออฟ วันดี จำกัด ออกอากาศทางช่อง 7 HD

 

รางวัลประเภทละครโทรทัศน์ จำนวน 11 รางวัล

1) รางวัลละครยอดเยี่ยม

  • วันทอง
    จาก บริษัท วันสามสิบเอ็ด จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • กระเช้าสีดา
    จาก บริษัท วันสามสิบเอ็ด จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • เรือนร่มงิ้ว
    จาก บริษัท อาร์ เอส เทเลวิชั่น จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง 8
  • ตะวันตกดิน
    จาก บริษัท อมรินทร์ เทเลวิชั่น จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ Amarin TV HD ช่อง 34
  • แม่เบี้ย
    จาก บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด ออกอากาศทางช่อง 7 HD

2) รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม

  • คุณสันต์  ศรีแก้วหล่อ จาก ละครเรื่อง วันทอง
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • คุณคฑาเทพ  ไทยวานิช จาก ละครเรื่อง กระเช้าสีดา
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • คุณก้องเกียรติ  โขมศิริ จาก ละครเรื่อง เรื่อง Let's Fight Ghost คู่ไฟท์ไฝว้ผี
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู ดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

3) รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

  • คุณดาวิกา  โฮร์เน่ จาก ละครเรื่อง วันทอง
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • คุณวรนุช  ภิรมย์ภักดี จาก ละครเรื่อง กระเช้าสีดา
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • คุณสาวิกา  ไชยเดช จาก ละครเรื่อง ลวง ฆ่า ล่า รัก 
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์พีพีทีวี (PPTV HD36)
  • คุณจีรนันท์  มะโนแจ่ม จาก ละครเรื่อง ตะวันตกดิน
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ Amarin TV HD ช่อง 34
  • คุณทิสานาฏ  ศรศึก จาก ละครเรื่อง แม่เบี้ย
    ออกอากาศทางช่อง 7 HD

4) รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

  • คุณณวัฒน์  กุลรัตนรักษ์ จาก ละครเรื่อง วันทอง
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • คุณชาคริต  แย้มนาม จาก ละครเรื่อง วันทอง
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • คุณนิรุตติ์  ศิริจรรยา จาก ละครเรื่อง TEA BOX ชายชรากับหมาบ้า
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3
  • คุณเคลลี่  ธนะพัฒน์ จาก ละครเรื่อง เวราอาฆาต (The Retribution)
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง 8
  • คุณกันตพงศ์  บำรุงรักษ์ จาก ละครเรื่อง แม่เบี้ย
    ออกอากาศทางช่อง 7 HD

5) รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

  • คุณเรวิญานันท์  ทาเกิด จาก ละครเรื่อง วันทอง
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • คุณอัษฎาพร  สิริวัฒน์ธนกุล จาก ละครเรื่อง กระเช้าสีดา
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • คุณมรกต  แสงทวีป จาก ละครเรื่อง ตะวันตกดิน
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ Amarin TV HD ช่อง 34
  • คุณคะนึงนิจ  จักรสมิทธานนท์ จาก ละครเรื่อง แม่เบี้ย
    ออกอากาศทางช่อง 7 HD

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

6) รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

  • คุณจิรายุ  ตันตระกูล จาก ละครเรื่อง กระเช้าสีดา
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • คุณวิทยา  วสุไกรไพศาล จาก ละครเรื่อง เรือนร่มงิ้ว
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง 8
  • คุณนิรุตติ์  ศิริจรรยา จาก ละครเรื่อง ตะวันตกดิน
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ Amarin TV HD ช่อง 34
  • คุณชนกันต์  พูนศิริวงศ์ จาก ละครเรื่อง หลงกลิ่นจันทน์
    ออกอากาศทางช่อง 7 HD
  • คุณณัฐพล  ไรยวงค์ จาก ละครเรื่อง ทางเสือผ่าน
    ออกอากาศทางช่อง 7 HD

7) รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม

  • วันทอง โดย คุณพิมพ์มาดา พัฒนอลงกรณ์
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • กระเช้าสีดา โดย คุณศรุฑ สามงามแจ่ม
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • เรือนร่มงิ้ว โดย คุณวรรณศร (วรรณมงคล คล่องเชิงศร)
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง 8
  • Remember You คือเธอ โดย คุณฐิติพงศ์ ใช้สติ / คุณสรเทพ เวศวงศ์ษาทิพย์ และคุณอานุภาพ อนุวงษ์สังข์
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู ดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24
  • Let's Eat รักล้นพุง โดย คุณวลัยลักษณ์ สมจินดา และ คุณธันยธรณ์ ศิวานุเคราะห์
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู ดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24

8) รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม

  • เพลง สองใจ ขับร้องโดย : คุณดา  เอ็นโดรฟิน จาก ละครเรื่อง วันทอง
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • เพลง พิง ขับร้องโดย : คุณนนท์  ธนนท์ จาก ละครเรื่อง กระเช้าสีดา
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • เพลง ใครคิดถึง ขับร้องโดย : คุณธงไชย  แมคอินไตย์ จาก ละครเรื่อง วิมานทราย
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

9) รางวัลละครชุดยอดเยี่ยม

  • Club Friday The Series (คลับฟรายเดย์ เดอะ ซีรีส์)
    จาก บริษัท เช้นจ์2561 จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • เป็นต่อ 2021
    จาก บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • สุภาพบุรุษสุดซอย 2021
    จาก บริษัท วัน สามสิบเอ็ด จำกัด ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • Drama for All 
    จาก องค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส ช่องหมายเลข 3
  • อังคารคลุมโปง เดอะ ซีรีส์
    จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด ออกอากาศทางช่อง GMM25

10) รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม

  • ดงพญาเย็น โดย คุณพรศิวะ พานิชปรีชา
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • วันทอง โดย คุณจิรเดช  ทัศนศร
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • พระจันทร์แดง โดย คุณจิรเดช  ทัศนศร
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

11) รางวัลออกแบบคอมพิวเตอร์กราฟิกยอดเยี่ยม

  • ดงพญาเย็น โดย กบาลใส อนิเมชั่น
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • วันทอง โดย กบาลใส อนิเมชั่น
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • พระจันทร์แดง โดย เซอร์เรียล สตูดิโอ
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
  • Let's Fight Ghost คู่ไฟท์ไฝว้ผี โดย อาลาดิน ณ บางกอก จำกัด
    ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู ดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

 

รางวัลประเภทละครและซีรีส์ แพลตฟอร์มออนไลน์ จำนวน 5 รางวัล

1) รางวัลละคร และซีรีส์ยอดเยี่ยม

  • เดอะ เดบิวต์..อวสานไอดอล (The Debut)
    จาก บริษัท เทนเซ็นต์ (ประเทศไทย) จำกัด 
  • เล่ห์แค้น (The Revenge)
    จาก บริษัท เทนเซ็นต์ (ประเทศไทย) จำกัด 
  • แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part 2 (I Promised You The Moon)
    จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด และ บริษัท ไลน์ คอมพานี (ประเทศไทย) จำกัด
  • เด็กใหม่ ซีซั่น2
    จาก บริษัท จีเอ็มเอ็ม สตูดิโอส์ อินเตอร์เนชั่นแนล จำกัด

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

2) รางวัลบท Original ละคร และซีรีส์ยอดเยี่ยม

  • เดอะ เดบิวต์..อวสานไอดอล (The Debut)
    จาก บริษัท เทนเซ็นต์ (ประเทศไทย) จำกัด  
  • เล่ห์แค้น (The Revenge)
    จาก บริษัท เทนเซ็นต์ (ประเทศไทย) จำกัด 
  • แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part 2 (I Promised You The Moon)
    จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด และ บริษัท ไลน์ คอมพานี (ประเทศไทย) จำกัด

    หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

3) รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (แพลตฟอร์มออนไลน์)

  • คุณชานน  สันตินธรกุล จาก ละครเรื่อง เล่ห์แค้น (The Revenge)
  • คุณพุฒิพงศ์  อัสสรัตนกุล จาก ละครเรื่อง แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part 2 (I Promised You The Moon)
  • คุณกฤษฏ์  อำนวยเดชกร จาก ละครเรื่อง แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part 2 (I Promised You The Moon)

    หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

4) รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (แพลตฟอร์มออนไลน์)

  • คุณณัฐสิทธิ์  โกฏิมนัสวนิชย์  จาก ละครเรื่อง เดอะ เดบิวต์..อวสานไอดอล (The Debut)
  • คุณวรวุฒิ  นิยมทรัพย์ จาก ละครเรื่อง เล่ห์แค้น (The Revenge)
  • คุณชัชชวิศ  เตชะรักษ์พงศ์ จาก ละครเรื่อง เล่ห์แค้น (The Revenge)
  • คุณภัทร  เอกแสงกุล จาก ละครเรื่อง เล่ห์แค้น (The Revenge)
  • คุณโอบนิธิ  วิวรรธนวรางค์ จาก ละครเรื่อง แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part 2 (I Promised You The Moon)

5) รางวัล Drama Series of The Year

  • 7 Project
    จาก บริษัทไอ-ฉีอี้ อินเตอร์เนชั่นแนล (ประเทศไทย) จำกัด
  • เดอะ เดบิวต์..อวสานไอดอล (The Debut)
    จาก บริษัท เทนเซ็นต์ (ประเทศไทย) จำกัด
  • เล่ห์แค้น (The Revenge)
    จาก บริษัท เทนเซ็นต์ (ประเทศไทย) จำกัด
  • แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part 2 (I Promised You The Moon)
    จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด และ บริษัท ไลน์ คอมพานี (ประเทศไทย) จำกัด

    หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

 

อ่าน ข่าวบันเทิงวันนี้ ที่เกี่ยวข้อง :