รีเซต

ตัวเต็งมาแน่น! เปิดโผผู้เข้าชิง คมชัดลึก อวอร์ด ครั้งที่ 18

ตัวเต็งมาแน่น! เปิดโผผู้เข้าชิง คมชัดลึก อวอร์ด ครั้งที่ 18
Entertainment Report_2
25 กุมภาพันธ์ 2565 ( 15:00 )
228

ข่าวบันเทิงวันนี้

เปิดโผโค้งสุดท้าย "คมชัดลึก อวอร์ด" ครั้งที่ 18 คอละคร-ซีรีส์มีเฮ แม่เบี้ย วันทอง กระเช้าสีดา มนต์รักหนองผักกะแยง ครบรสหลากหลายแนว ตบเท้าเข้ารอบ ”รางวัลยอดเยี่ยม” สุดปัง พร้อมเปิดสาขา “ละครสร้างสรรค์สังคม” เพลง - ภาพยนตร์ รอลุ้นผลกัน!

เปิดโผผู้เข้าชิง คมชัดลึก อวอร์ด ครั้งที่ 18 


 
เปิดรายชื่อนักแสดง และผลงานละครโทรทัศน์ ซีรีส์ ที่ผลิตและเผยแพร่ในปี 2564 ที่เข้าชิง ประเภท "ยอดเยี่ยม" 8 สาขา พิจารณาโดยคณะกรรมการผู้ทรงคุณวุฒิ มีดังนี้
 
สาขาบทยอดเยี่ยม

1.ทีมเขียนบท ขจรศักดิ์ นฤภัทร, ปรัชญาถาวร ธรรมรัตน์ ,มานิดา นฤภัทร จากละคร “Reunion เรียนอยู่นี่”  
2.ทีมเขียนบท สายทิพย์ มนตรีกุล ณ อยุธยา,คฑาเทพ ไทยวานิช,อภิรักษ์ ชัยปัญหา จากละคร “ตะวันตกดิน”
3.ชุติมณฑ์  ชินมาตร เรเชล จากละคร “มนต์รักหนองผักกะแยง”
4.ทีมเขียนบท พิมพ์มาดา พัฒนอลงกรณ์, พิมสิรินทร์ พงษ์วานิชสุข, จุติมา แย้มศิริ จากละคร “วันทอง”
5. ทีมเขียนบท อภิวัฒน์ เล่าสกุล,ณัชชา เลิศเทวศิริ จากละคร “หลงกลิ่นจันทน์”    


 
สาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

1.คะนึงนิจ จักรสมิทธานนท์ลาก ละคร “แม่เบี้ย”
2.ปนัดดา โกมารทัต จากละคร “Reunion เรียนอยู่นี่”
3.เพ็ญพักตร์ ศิริกุล จากละคร “เรยา”
4.มรกต แสงทวีป จากละคร “ตะวันตกดิน”
5.อัษฎาพร สิริวัฒน์ธนกุล จากละคร “กระเช้าสีดา”  


   
สาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

1.ขุนณรงค์ ประเทศรัตน์ จากละคร “แค้นรักสลับชะตา”
2.จิรายุ ตันตระกูล จากละคร “กระเช้าสีดา”
3.ชนกันต์ พูนศิริวงศ์ จากละคร “หลงกลิ่นจันทน์”  
4.เริงฤทธิ์ แมคอินทอช จากละคร “ตะวันตกดิน”
5. ภาสวร บวรกีรติ  จากซีรีส์ “Bangkok Breaking มหานครเมืองลวง”


 
สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

1.จีรนันท์ มะโนแจ่ม จากละคร “ตะวันตกดิน”
2.ทิสานาฏ ศรศึก จากละคร “แม่เบี้ย”  
3. ดาวิกา โฮร์เน่  จากละคร “วันทอง”  
4 .เมลดา สุศรี จากละคร “มนต์รักหนองผักกะแยง”  
5.วรนุช ภิรมย์ภักดี จากละคร “กระเช้าสีดา”  


 
สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

1.ชาคริต แย้มนาม จากละคร “วันทอง”  
2.ณเดชน์ คูกิมิยะ จากละคร “มนต์รักหนองผักกะแยง”  
3.ธันวา สุริยจักร จากละคร “หลงกลิ่นจันทน์”
4.นิรุตติ์ ศิริจรรยา จากละคร “ตะวันตกดิน”  
5.ศุกลวัฒน์ คณารศ จากซีรีส์ “Bangkok Breaking มหานครเมืองลวง”

สาขาผู้กำกับยอดเยี่ยม

1.ก้องเกียรติ โขมศิริ จากซีรีส์ “Bangkok Breaking มหานครเมืองลวง”
2.ขจรศักดิ์ นฤภัทร จากละคร “Reunion เรียนอยู่นี่”  
3.คฑาเทพ ไทยวานิช จากละคร “ตะวันตกดิน”
4.พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง จากละคร “มนต์รักหนองผักกะแยง”
5.สันต์ ศรีแก้วหล่อ จากละคร “วันทอง”


 
สาขาละครโทรทัศน์/ ซีรีส์ยอดเยี่ยม

1.“Reunion เรียนอยู่นี่” ผลิตโดย บริษัท ธีมเมติก จำกัด ช่อง ThaiPBS
2.”ตะวันตกดิน” ผลิตโดย CHANGE2561 ช่องอมรินทร์
3.”มนต์รักหนองผักกะแยง” ผลิตโดย บริษัท ดูเอ็นเตอร์เทนเมนท์ จำกัด ช่อง 3 HD
4.”วันทอง” ผลิตโดย ช่อง ONE 31
5.”หลงกลิ่นจันทน์” ผลิตโดย บริษัท ปรากฏการณ์ดี จำกัด ช่อง 7HD

 


 
สาขาละคร/ซีรีส์ สร้างสรรค์สังคม  

1. “TEA BOX ชายชรากับหมาบ้า” ผลิตโดย บริษัท แบล็คดอท จำกัด ช่อง ThaiPBS
2. “Reunion เรียนอยู่นี่” ผลิตโดย บริษัท ธีมเมติก จำกัด ช่อง ThaiPBS
3.  “มนต์รักหนองผักกะแยง ผลิตโดย บริษัท ดูเอ็นเตอร์เทนเมนท์ จำกัด ช่อง 3HD
4. “อินจัน Extraordinary Siamese Story” ผลิตโดย กันตนา โมชั่น พิคเจอร์ส เผยแพร่ทาง Disney+ Hotstar
5. “แก่นแก้ว” ผลิตโดยบริษัท แฟมิลี่ พลัส จำกัด ช่อง 3HD


 
**โดยการแสนอชื่อผู้เข้าชิง ได้จัดเรียงตามลำดับตัวอักษร ทั้งนี้ สาขาผู้เขียนบท และสาขาละคร/ซีรีส์ยอดเยี่ยม จะยึดตามชื่อเรื่อง รวมทั้งให้เรื่องที่มีชื่อภาษาอังกฤษ ขึ้นเป็นอันดับแรกก่อน

  • ด้านรางวัล “ภาพยนตร์” ชิง “คมชัดลึก อวอร์ด ครั้งที่ 18” ร่างทรง-4KINGS- GHOST LAB ลุ้นรอบลึก

งานประเภท “ภาพยนตร์ไทย” ที่ผลิตและเผยแพร่ในปี 2564 มีหลากหลายแนว ทั้ง ดราม่า สยองขวัญ ทริลเลอร์ สารคดี และแนวทดลอง  สำหรับผลงานภาพยนตร์ยอดเยี่ยมที่ผ่านเข้ารอบชิง 5 อันดับ (เรียงตามตัวอักษร) ทั้ง 7 สาขา มีดังนี้    
 
สาขาบทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

1.พุฒิพงษ์ นาคทอง เรื่อง “4KINGS”
2.อภิเษก จิรธเนศวงศ์ เรื่อง “The Whole Truth ปริศนารูหลอน”
3.ปวีณ ภูริจิตปัญญา,วสุธร ปิยารมณ์,ทศพร เหรียญทอง เรื่อง “GHOST LAB ฉีกกฎทดลองผี”
4.ไทกิ ศักดิ์พิสิษฐ์ เรื่อง “พญาโศกพิโยคค่ำ”
5.บรรจง ปิสัญธนะกูล ,ฉันทวิชช์ ธนะเสวี ,ศิววุฒิ เสวตานนท์ เรื่อง “ร่างทรง”


 สาขาสมทบหญิงยอดเยี่ยม

1.ทาริกา ธิดาทิตย์ เรื่อง “The Whole Truth ปริศนารูหลอน”  
2.ไปรยา สังขจินดา เรื่อง “4KINGS”
3.ศิราณี ญาณกิตติกานต์ เรื่อง “ร่างทรง”
4.สวนีย์ อุทุมมา เรื่อง “ร่างทรง”  
5. สุกัญญา มิเกล เรื่อง “4KINGS”


 
สาขาสมทบชายยอดเยี่ยม

1.ณัฏฐ์ กิจจริต เรื่อง “4KINGS”
2.บุญส่ง นาคภู่ เรื่อง “ร่างทรง”
3.พาริส อินทรโกมาลย์สุต เรื่อง “GHOST LAB ฉีกกฎทดลองผี”
4.ยะสะกะ ไชยสร เรื่อง “ร่างทรง”
5.อุกฤษ วิลลีย์บรอด ดอน กาเบรียล เรื่อง “4KINGS”


 
สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

1.นริลญา กุลมงคลเพชร เรื่อง “ร่างทรง”
2. พิจักขณา วงศารัตนศิลป์ เรื่อง “ส้มป่อย”
3. พีชญา วัฒนามนตรี เรื่อง “ไสหัวไปนายส่วนเกิน”
4. มนัสนันท์ พันเลิศวงศ์สกุล เรื่อง “พญาโศกพิโยคค่ำ”
5. สุทัตตา อุดมศิลป์ เรื่อง “The Whole Truth ปริศนารูหลอน”


 
สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

1.ธนพล จารุจิตรานนท์ เรื่อง “ส้มป่อย”
2.ธนภพ ลีรัตนขจร เรื่อง “GHOST LAB ฉีกกฎทดลองผี”
3.สหรัถ สังคปรีชา เรื่อง “บอสฉันขยันเชือด”
4.อารักษ์ อมรศุภศิริ เรื่อง “4KINGS”
5.อิชณน์กร พึ่งเกียรติรัศมี เรื่อง “4KINGS”


 
สาขาผู้กำกับยอดเยี่ยม

1.ณฐพล บุญประกอบ เรื่อง “เอหิปัสสิโก”
2.ไทกิ ศักดิ์พิสิษฐ์ เรื่อง “พญาโศกพิโยคค่ำ”
3.บรรจง ปิสัญธนะกูล เรื่อง “ร่างทรง”
4.ปวีณ ภูริจิตปัญญา เรื่อง “GHOST LAB ฉีกกฎทดลองผี”
5.พุฒิพงษ์ นาคทอง เรื่อง “4KINGS”


 
สาขาภาพยนตร์ไทยยอดเยี่ยม

1. “4KINGS” ผลิตโดย  บริษัท เนรมิตรหนัง ฟิล์ม จำกัด
2. “GHOST LAB ฉีกกฎทดลองผี” ภาพยนต์ Netflix โดย GDH
3. “พญาโศกพิโยคค่ำ” ผลิตโดย บริษัท 185 ฟิล์มส์ จำกัด
4. “ร่างทรง” ผลิตโดย Showbox, Northern Cross และ GDH
5. “เอหิปัสสิโก” ผลิตโดย underDOC Film  

 

  • รางวัลด้านเพลง ศิลปินกลุ่ม-เดี่ยว ป๊อป แร็พ ตบเท้าชิงรางวัล “ยอดเยี่ยม“  คมชัดลึก อวอร์ด ครั้งที่18 ซึ่งมีรายชื่อผู้เข้าชิงสาขาต่างๆ ดังนี้

สาขาหน้าใหม่ยอดเยี่ยม

1. วง “4EVE”  อัลบั้ม THE FIRST ALBUM : Trick or Treat สังกัด  XOXO Entertainment
2. วง “4MIX” ผลงาน คิดผิด , Y U COMEBACK สังกัด Khaosan Entertainment (KS GANG)
3. วง “HENS” ผลงาน แพนด้า,มนุษย์อวกาศ” (LOST) สังกัด What The Duck  
4. วง “PiXXiE” ผลงาน เด็ด,มูเตลู  สังกัด LIT ENTERTAINMENT
5. “SAMMii” ภัคธีมา ชิลเลอร์ ผลงาน ทานตะวัน,ปราสาทวังวน, Plaster สังกัด Universal Music (Thailand)

สาขาศิลปินหญิงเดี่ยวยอดเยี่ยม  

1. MILLI - ดนุภา คณาธีรกุล สังกัด YUPP!
2.ดา Endorphine -ธนิดา ธรรมวิมล  สังกัด ช่อง ONE 31
3. Bowkylion -พิชญ์สินี วีระสุทธิมาศ สังกัด What The Duck
4. รัสมี เวระนะ สังกัด อิสระ
5. อิมเมจ-สุธิตา ชนะชัยสุวรรณ สังกัด Smallroom

สาขาศิลปินชายเดี่ยวยอดเยี่ยม

1.แม็กซ์-ณัฐวุฒิ เจนมานะ สังกัด Universal Music (Thailand)
2.นนท์-ธนนท์ จำเริญ สังกัด LOVEiS ENTERTAINMENT
3.สิงโต-นำโชค ทะนัดรัมย์ สังกัด อิสระ
4.เจสซี่ - เมฆ เมฆวัฒนา สังกัด CRAZYMOON
5.บิ๊ก-อุกฤษ วิลลีย์ บรอดดอน กาเบรียล สังกัด Wayfer Records

สาขาศิลปินกลุ่มยอดเยี่ยม

1. 4Eve สังกัด  XOXO Entertainment
2. ASIA7 สังกัด  GeneLab
3. Polycat สังกัด Smallroom
4. Theee Man Down สังกัด GeneLab
5. Tilly Birds สังกัด GeneLab

สาขาเพลงยอดเยี่ยม

1. เพลง "ANTLV" โดย AUTTA (กร-อัษฏกร เดชมาก) สังกัด YUPP!
2. “I Just Wanna Pen Fan You Dai Bor?”  โดย สิงโต นำโชค สังกัด อิสระ
3. ”โลกคู่ขนาน” (Isekai) โดย D Gerrard สังกัด Wayfer Records
4. “ต่อจากนี้เพลงรักทุกเพลงจะเป็นของเธอเท่านั้น” วง No One Else สังกัด SpicyDisc
5. "อิสรภาพ… ไม่เกิดขึ้นโดยบังเอิญ" โดย Greasy Cafe สังกัด Smallroom

สาขาอัลบั้มยอดเยี่ยม

1. “Pillow War” โดยวง Polycat สังกัด Smallroom
2. “It's Gonna Be OK” โดยวง Tilly Birds สังกัด GeneLab  
3. “This City Won't Be Lonely Anymore” โดยวง Three Man Down สังกัด GeneLab
4. “willishmara” โดยวง Whal & Dolph สังกัด What The Duck
5. “เรือสำราญราตรีอมตะ” โดย Hugo-จุลจักร จักรพงษ์ สังกัด Me Records

 **หมายเหตุ** การเสนอชื่อผู้เข้าชิง จัดเรียงตามลำดับตัวอักษร ทั้งนี้ กรณีที่ชื่อเป็นเลขหรือภาษาอังกฤษ จะขึ้นเป็นอันดับต้นๆก่อน